Loader

ใครเคยจุดบูชาเทพโดยใช้ยางกำยานแท้ๆบ้างไหมคะ

Started by seatalay, May 27, 2011, 22:44:55

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือรู้มาว่าการจุดกำยานแท่งทั่วไปอาจจะผสมสารตะกั่วหรือสารที่ก่อให้เกิดอันตรายกับร่างกายได้เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ ว่ามีกำยานยี่ห้อไหนหรือการจุดจากยางต้นกำยานแท้ๆเลยดีคะเพราะเห็นบางที่ก็มีขาย

ผมไม่ได้รู้ข้อมูล ในส่วนนั้นเลย

เพียงแค่ ดม ๆ แล้วหอม ก็ซื้อแล้ว

ว่าแต่กำยาน อะไร มีส่วนผสมของตะกั่วด้วย แสดงว่ามันต้องมี"ไส้"

คิดไม่ออก

ถ้าเป็นเทียน ยังพอนึกออก

เทียนหอม บางที่ ใช้ไส้ ที่มีแกนด้านในเป็นโลหะ ที่มีตะกั่วผสม เนื่องจาก การเทพิมพ์ จะต้อง ตั้งแกนให้ตรง ซึ่งถ้าคนที่ยังไม่เก่ง หรือไม่ชำนาญ ถ้าไปใช้ ไส้ ที่เป็นด้ายถัก(พวกด้ายเพียว ๆ ไม่มีแกนโลหะ) หรือไม่มีเทคนิค ก็ จะทำให้ ไส้ไม่อยู่ตรงกลาง ซึ่งเวลาจุด การหลอมละลายของเทียน จะไม่สมดุล

ส่วนเรื่องกำยาน ก็มีแต่ธูปกำยาน ที่แกนไม้ คงไม่นำมาซึ่งสารตะกั่วกระมั๊ง

แล้วก็จะมีกำยานอีกประเภท ที่ตามร้านจะเรียกกำยานเปียก อันนี้ก็ไม่มี ไส้ เอามาปั้น แล้วจุดเอา ก็ไม่น่าจะนำมาซึ่งสารตะกั่วเช่นกัน

แล้วก็ที่มาเป็นแบบใหม่ จะเป็นกำยานแห้งอัดเป็นแท่ง หรือเป็นถ้วย อันนี้ ก็คิดเอาเองอีกว่า ก็ น่าจะมีแต่ผงธุป หรือกำยาน อย่างเดียว

ข้างต้นเป็นความเข้าใจ ของข้าพเจ้าเองทั้งสิ้น ไม่ได้อิงวิชาการเล่มใด
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

สารตะกั่วที่ว่า น่าจะมาจากสีที่ใช้ใส่ลงไปในการผสม พวกกำยานราคาถูก ๆ มีสีสันฉูดฉาดสะดุดตา สีส้ม สีเขียว สีแดง สีม่วง เติมน้ำหอมกลิ่นกุหลาบ ลาเวนเดอร์ ชาเขียว ที่วางจำหน่ายในร้านอุปกรณ์ทำสปาน่ะครับ มันดูไม่ใช่สีธรรมชาติ

ผมก็เคยใช้ ก็ไม่รู้มีสารตะกั่วหรือป่าว ตอนหลังก็มาซิ้อของอินเดียแท้ ๆ แพงหน่อย แต่กลิ่นหอมกว่ามาก และนาจะเป็นวัสดุจากสมุนไพรแท้ ๆ

ก็ไม่รู้ว่ากลิ่นกำยานแท้ ๆ จากต้นกำยาน มันเป็นยังไง ใครมีส่งมาให้ดมหน่อยจิ หุหุ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

ถ้าเป็นของอินเดียแท้ๆๆไม่น่าจะมีสารตะกั่วมาผสมมั้งครับเพราะผมเองก้ใช้อยู่
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

แล้วกำยานที่มีขายแถวพหุรัส มานแท้มั้ยอ่ะค่ะ  คือว่า  อยู่ต่างจังหวัดอ่ะ เข้า กทม ก้อจะไปซื้อแถวนั้นแบบยกแพคเลยอ่ะค่ะ