Loader

ขออนุญาตอัฟรูปหิ้งที่บ้าน

Started by yimnarakdee, May 10, 2011, 23:12:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขออนุญาติแก้ไขภาพให้นะครับ เพราะภาพไม่ขึ้น

ภาพไม่ขึ้นน่ะครับ ยังไงลองเข้าไปศึกษาวิธีโพสภาพได้ที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=842.0
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยจัง ว่าแต่เทวรูปของเจ้าของกระทู้เป้นงานไทยหรืออินเดียหรอ

ร้อยละ 95 เป็นงานอินเดียครับผม

เยอะเนาะครับ
ถ้าไง จัดเรียงใหม่สวนอีกเยอะเลยครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

สวยจังค่ะ ชอบเศียรพระพิฆเนศวรมาก อยากด้ายบ้างไม่ทราบว่าไปเช่ามาจากที่ไหนค่ะ

งดงามมากเลยค่ะ ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

Quote from: thepool_koy on May 25, 2011, 15:38:40
สวยจังค่ะ ชอบเศียรพระพิฆเนศวรมาก อยากด้ายบ้างไม่ทราบว่าไปเช่ามาจากที่ไหนค่ะ

มีพี่ที่รู้จักเช่าให้ครับ

เทวรูปหลายองค์ ส่วนมากเป็นศิลปะอินเดียใต้ สวยงามมากครับ

ถ้าได้นำมาเช็ด มาขัดซักหน่อย ให้ทองเหลืองเงา คงงามขึ้นอีกไม่น้อยทีเดียวครับ

จัดหิ้งใหม่ เรียงให้สวยงามและถูกต้อง จะสวยงามทีเดียวครับ

ขอบคุณเจ้าของหิ้งพระนี้ครับที่นำมาให้ชมกัน

Quote from: กาลิทัส on June 07, 2011, 09:09:42
เทวรูปหลายองค์ ส่วนมากเป็นศิลปะอินเดียใต้ สวยงามมากครับ

ถ้าได้นำมาเช็ด มาขัดซักหน่อย ให้ทองเหลืองเงา คงงามขึ้นอีกไม่น้อยทีเดียวครับ

จัดหิ้งใหม่ เรียงให้สวยงามและถูกต้อง จะสวยงามทีเดียวครับ

ขอบคุณเจ้าของหิ้งพระนี้ครับที่นำมาให้ชมกัน

ผมขออนุญาตสอบถามนิดนึงนะครับ วิธีการทำความสะอาดเทวรูป ทำยังไงหรอคับ คือบางทีผมก็ไม่กล้าไปขัดๆๆ ไรเงี้ยคับ

วิธี ที่ผม ใช้ขัดเทวรูปทองเหลือง

ถ้าเอาแบบเก่าแก่ ที่ผมใช้ ก็ มะขามเปียก ครับ

ถ้าจะเอาแบบใหม่ที่คุณสิวรีย์ แนะนำ ก็ ใช้ เคมี ที่ชื่อ วีนอล ครับ ตัวนี้ ทำความสะอาดเทวรูป ด้วยซันไล สักรอบ แล้ว เอาวีนอลพอกให้ทั่ว

เสร็จแล้วให้ใช้ผ้า ถูเบา ๆ  รอบนึงครับ แล้วใช้ผ้าผืนใหม่ ถูเบา ๆ วนไปวนมา เนื้อทองเหลืองจะเงางามเลยทีเดียว แล้ว ไปล้างซันไลอีกรอบครับ

ตามร่องเล็ก ๆ ก็ใช้แปรงสีฟันในการขัด หน่อยครับ สิ่งสกปรก ผลฝุ่น ต่าง ๆ จะออกมาครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

Quote from: โอม กาลี โอม on June 10, 2011, 08:23:35
วิธี ที่ผม ใช้ขัดเทวรูปทองเหลือง

ถ้าเอาแบบเก่าแก่ ที่ผมใช้ ก็ มะขามเปียก ครับ

ถ้าจะเอาแบบใหม่ที่คุณสิวรีย์ แนะนำ ก็ ใช้ เคมี ที่ชื่อ วีนอล ครับ ตัวนี้ ทำความสะอาดเทวรูป ด้วยซันไล สักรอบ แล้ว เอาวีนอลพอกให้ทั่ว

เสร็จแล้วให้ใช้ผ้า ถูเบา ๆ  รอบนึงครับ แล้วใช้ผ้าผืนใหม่ ถูเบา ๆ วนไปวนมา เนื้อทองเหลืองจะเงางามเลยทีเดียว แล้ว ไปล้างซันไลอีกรอบครับ

ตามร่องเล็ก ๆ ก็ใช้แปรงสีฟันในการขัด หน่อยครับ สิ่งสกปรก ผลฝุ่น ต่าง ๆ จะออกมาครับ

ได้ขัดตามคำแนะนำล้วครับ

รูปเล็กมากครับ

แต่เหมือน จะดูสว่างขึ้น เยอะเลยทีเดียว
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ลองถ่ายจากมือถืออีกรอบแล้วคับ น่าจะเวิ้กอยู่ ผมขัดทุกพระองค์รวม 4 ชม ส่วนริมสุดที่เป็นองค์คเณศวร (เขมร) เนี่ย ไม่รู็จะขัดยังไงคับ เป็นของเก่า

อยากเห็นองค์พระคเนศปางเขมรใกล้กว่า นี้จังครับ ผมก็มีบูชาเหมือนกันเป็นพระคเนศศิลปะของเขมร  น่าจะเป็นสำริดกลับดำอ่ะคับ ผมก็กำลังศึกษาวิชาที่ทำความสะอาดอยู่เหมือนกัลครับ ขอความกรุฌาผู้รู้ช่วยตอบที

หามาให้ชมแล้วครับผม องค์คเณศวร แนวเขมร

แต่ผมใช้ บรัสโซ่เลยครับ ใช้กระดาษชุบบรัสโซ่ แล้วทา ตั้งไว้สักครู่ คราบตามร่องก็หลุดออกอย่างง่ายดายเลยครับ

แต่ถ้าคนที่ชอบเป้นลายน่ะครับขัดแต่พื้นๆที่ต้องแน่นร่องลึก ก็มีลายปรากฏชัดเจน ส่วนมากจะเน้นกับของใช้ เพราะให้ลายเด่น แต่ส่วนเทวรูปก็ร่องต่างๆก็ใช้แปรงสีฟันเนี่ยแหละครับ แววโดยไม่ต้องโดนน้ำเลยครับ

แต่ข้อเสียของบรัสโซ่คืด */ดำ*ครับกว่าจะเสร้จก็ดำทั้งมือ แต่รับประกันความเงางามว่ารวดเร้วมากๆๆครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี