Loader

ขอทราบว่าพระคเณศที่รงพญานาค

Started by boommika, June 25, 2011, 20:55:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เคยเห็นเทวรูปที่ทรงพญานาค เลยอยากทราบตำนานว่ามีปางนี้อยู่ไหมครับ

หรือเป็นเพียงจินตนาการที่ผู้ปั้นคิดมาเอง

อ่อ  อาจจะเป็นจินตนาการของผู้ปั้นนะคับ ว่าอยากให้พระคเณศท่านออกมาในรูปแบบใด ทรงอะไรเป็นพาหนะ ก็อย่างเช่น พระคเณศปางเปิดโลกที่เปิดโลกเหมือนกับพระวิษณุไงคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

เข้าใจว่าพระคเณศที่ทรงพญานาค  หากอยู่ในท่ายืน หรือร่ายรำ เหยียบศีรษะนาคไว้
เป็นการเลียนแบบพระกฤษณะใน ตอนที่พระกฤษณะปราบกาลิยะนาคครับ
การที่มีผู้สร้างพระคเณศในปางนี้ เป็นการสร้างตามความเชื่อ จากคัมภีร์ พรหมไววรตปุราณะ ที่กล่าวว่า พระกฤษณะอวตารมาเป็นพระคเณศ บุตรของพรแม่ปารวตี โดยการบำเพ็ญพรตของพระปารวตีครับ เพราะปุราณะเล่มนี้เป็นปุราณะในฝ่ายไวษณวนิกายที่นับถือพระวิษณุครับ

อ่อคัฟผม ขอบคุณสำหรับข้อมูลคัฟ