Loader

ผ้าโดรตี้ , โทรตี้

Started by กาลิทัส, January 29, 2009, 10:32:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Quote from: กาลิทัส on July 13, 2009, 08:10:10
เรียน พี่ตาแว่นครับ

เอาเป็นว่า กว่าจะใช้ตั้งเดือนสิงหา ถ้าไม่ติดขัดอะไร เดี๋ยวผมออกเงินไปก่อนก็ได้ครับ
แล้วเรื่องโอนค่อยว่ากันจะดีกว่าครับ

ปล. ส่งชื่อ-ที่อยู่ มาให้ผมทาง PM ด้วยนะครับ
วันไหนไปและได้ของมาแล้วจะแจ้งอีกทีครับ
ผมจะใช้โดตี้ประมาณ วันที่ 1 ส.ค. 2552 อนุโมทนา ครับ

ถึงคุณกาลิทัส ลบกวนซื้อผ้าโทรตี้ 1 ผืน ให้ผม คือจะใช้ วันที่ 1 สิงหาคม 2552 ครับ อนุโมทนา

ตอบใน PM ไปแล้วครับพี่ตาแว่น ตอบผมด่วนด้วยครับ

ไม่เป็นไร ครับ ขอบคุณ คุณกาลิทัส มาก คง ส่งปัจจัยไม่ทัน ช่วงนี้เศรษฐกิจ ครอบครัวแย่ ครับ ไม่เป็นไร ไว้ วันอังคารจะส่งปัจจัยไปให้ และไม่ทันวันงานไม่เป็นไร ครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูง สาธุ

อนุโมทนา คุณกาลิทัส ลบกวนแจ้ง ธานคาร ที่จะให้ผมโอนเงิน ซื้อผ้าโทรตี้ ในPM ครับ คงไม่ทันไม่เป็นไร เพราะยังไม่มีปัจจัย  ครับ ขอบคุณมาก ครับ

ค๊าบพี่ตาแว่น ยังไงขอให้งานพิธีลุล่วงไปได้ด้วยดีนะครับ

ชั้นสองพาหุรัดครับ ฝั่งศาลพระภูมินะคับถ้าหันหลังให้ศาลพระภูมิ ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือคับร้านเเรกเลยคับ ร้านนี้ราคาถูกเป็นกันเอง มีผ้าให้เลือกหลายเเบบหลายราคา เจ้าของผู้หญิงแขกขายเองครับ

อนุโมทนา ครับ คุณกาลิทัส และคุณลางสังหรณ์

คุณกาลิทัส ครับ ขอ ชื่อ ที่อยู่ เลขบัญชี ทาง PM เพื่อส่งปัจจัย ฝากซื้อผ้าโทรตี้ ครับ ขอบพระคุณ ครับ

ขออภัยครับพี่ตาแว่น พอดีอินเตอร์เน็ตผมพัง เพิ่งเข้ามาได้เมื่อวาน เห็นพี่ว่าไม่ทันแล้วเมื่อวันจันทร์ผมเลยคิดว่าไม่เอาแล้ว

แล้วอย่างงี้ผมจะส่งไปทันใช้งานเหรอค๊าบ เดี๋ยวบัญชีผมส่ง pm ให้พรุ่งนี้นะครับ ต้องโทรไปถามคนไปซื้อให้ก่อนครับผม

Quote from: กาลิทัส on July 31, 2009, 08:07:10
ขออภัยครับพี่ตาแว่น พอดีอินเตอร์เน็ตผมพัง เพิ่งเข้ามาได้เมื่อวาน เห็นพี่ว่าไม่ทันแล้วเมื่อวันจันทร์ผมเลยคิดว่าไม่เอาแล้ว

แล้วอย่างงี้ผมจะส่งไปทันใช้งานเหรอค๊าบ เดี๋ยวบัญชีผมส่ง pm ให้พรุ่งนี้นะครับ ต้องโทรไปถามคนไปซื้อให้ก่อนครับผม
ขอบคุณ ครับ คุณกาลิทัส

ส่าหรีสีขาว นิยมใส่เพื่อไว้ทุกข์ของผู้ที่เสียชีวิตในบ้านก็จริงแต่ ใช้ใส่สำหรับประกอบพิธีกรรมในบ้านบ้านเช่นพิธีกรรม ถือศีลอด อย่างนวราตรี ภายในเก้าวันที่บ้านก็จะนุ่งส่าหรีสีขาว ไม่ก็ ครีม นิยมแถบสีแดง ส่วนวันสุดท้าย ก็จะแต่งชุดที่มีสีสัน เป็นการฉลองวันวิชัยทัสมี

เท่าที่ผมรู้มา

พราหม์ที่วัดแขกใส่สีขาวเพราะมีองค์ พระทักษิณาเป็นองค์คุรุประจำวัดวัด ถึงจะเป็นวัดนิกายศักติแต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนองค์คุรุหรือยังส่วนวันงานแห่พระแม่ จะมีพราหม์กลุ่มนึงจะนุ่งสีแดงจนถึงแดงเข้มไม่ก็เหลืองเป็นพราหมที่มาจากวัดที่มีองคืพระกุรุมารีอัมมัน เป็น องค์คุรุประจำวัดนั้นๆ

สีการแต่งกายพราหม์ เครื่องมูรติ ทรงผมของพราหมมักขึ้นอยู่กับ สายนิกายหรือองค์คุประจำวัดนั้นๆๆๆ

ผิดผลาดประการได้ขออภัยหรือใครมีความรู้มาช่วยเสริมก็เชิญครับ

ได้ความรู้เพิ่ออีกละ ขอบคูณนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณนะครับที่นำความรู้มาให้
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

คุณกาลิทัส และ กูรูทั้งหลายเจ้าขรา ครือ แบบ ญ. สงสัยอ่ะ เคยเห็นพระแม่นุ่งผ้าคล้ายๆผ้าโทรตี้ เหมือนกัน ใครมีแบบการนุ่งแบบผู้หญิง กรุณาลงให้ดูบ้างนะคะ เพราะดูในหนัง สวยมากมายเจ้าคร่า อยากจะทรงให้พระแม่ที่บ้านบ้างอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

คุณกาลิทัส ฝากซื้อโทรตี้หน่อย ครับ

Quote from: goboy999 on April 22, 2009, 09:39:53
แล้วทำไมพระสรัสวตีถึงทรงอาภรณ์สีขาวล่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบที  ผมแค่อยากรู้อ่ะครับไม่ได้กวนติงใครนะ

พระพรหม ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณ์" เป็นบิดาแห่งพระเวท
ส่วนพระสรัสวดี ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณี" เป็นมารดาแห่งพระเวท และท่านมีอีกพระนามว่า"พราหมณี"ความหมายก็บอกชัดเจนครับ

November 18, 2009, 06:30:40 #58 Last Edit: November 18, 2009, 06:35:03 by plawan22
สีขาว แต่งในงานอวมงคลหรอครับ???

---

ผมกลับคิดว่าสีขาว เป็นเรื่องของการถือศีล

ถ้าสังเกตรูปภาพเจ้าแม่กวนอิมสวมชุดขาว ผ้าคลุมสีขาว ปางนี้เรียกว่า ปาณฑรวาสินี ปางนี้วาดเป็นเพศหญิง แต่งกายแบบพราหมณี และสีผ้าบ่งบอกว่าเป็นพราหมณี เป็นผู้ถือศีล เลยวาดให้เจ้าแม่กวนอิมนุ่งขาว

ในมหาภารตะเอง นางกุนตีถือศีลตลอดชีวิต และนางกุนตีสวมชุดสีขาว

สีที่เกี่ยวกับการถือศีล นักบวช คือสีขาว กับสีเหลือง

เท่าที่ทราบ คนอินเดียปกติก็นุ่งผ้าโธตีมานานแล้ว

Quote from: plawan22 on November 18, 2009, 06:18:32
Quote from: goboy999 on April 22, 2009, 09:39:53
แล้วทำไมพระสรัสวตีถึงทรงอาภรณ์สีขาวล่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบที  ผมแค่อยากรู้อ่ะครับไม่ได้กวนติงใครนะ

พระพรหม ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณ์" เป็นบิดาแห่งพระเวท
ส่วนพระสรัสวดี ก็สวมพัสตราภรณ์สีขาว เพราะท่านเป็น"พราหมณี" เป็นมารดาแห่งพระเวท และท่านมีอีกพระนามว่า"พราหมณี"ความหมายก็บอกชัดเจนครับ

เท่าที่ผมทราบมาตามพรหมาปุราณะคัมภีร์

พระพรหมทรงสวมพัสตราภรณ์สีแดงนะครับ ส่วนอะไรที่ทำให้ท่านเป็นบิดาของพระเวทนั้นตามรูปปรากฎตามปุราณะคือ

พระองค์ทรงมี 4 พักต์ ทรงไว้ด้วยคัมภีร์พระเวทพระหัตถ์หนึ่ง อีกพระหัตถ์หนึ่งทรงไว้ซึ่งประคำ พระองค์ทรงคล้องสายยัญโยปวีตดั่งพราหมณ์ และถือถ้วยด้วยพระหัตถ์สุดท้าย สวมพัสตราภรณ์สีแดง ทรงมีหงส์เป็นพาหนะครับ

สวยงามมากค่ะ

พรที่เทพประทานจะไม่มีวันเสื่อม  เว้นแต่ผู้นั้น จะเสื่อมไปจากพรเอง

ขอบคุณคร้าฟ ผ้ม หามานาน กระทู้นี้ เจอซะที เย้ๆๆๆๆๆๆ

เดว ใส่ และจะถ่ายรูปมาให้ดู  เหอ...เหอ....เหอ....

เดวคุณครูต้องตามมา อ่านคอยดู นะ เหอ...เหอ...เหอ....

Quote from: กาลิทัส on January 29, 2009, 10:54:03
นุ่งแบบศักติ เป็นการนุ่งผ้าอีกแบบหนึ่งที่เค้าเรียกว่า lungi ครับ เป็นที่นิยมมากทางอินเดียตอนใต้ครับ แต่ลักษณะผ้าคล้ายกับผ้าโสร่งบ้านเราครับ คือ เป็นตาๆ มองไปมองมาตามันเหมือนผ้าขาวม้าแฮะ

ลักษณะของผ้า lungi ครับ

ผืนนึงวัดโดยรอบจะยาวประมาณสองเมตรครับ

พม่าเรียก ลองยี

1ความรู้+ค่ะ งิงิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

แล้วถ้าใส่ส่าหรีสีแดงสดไปอ่ะคับเขาจะหาว่าฉูดฉาดไปป่าว

ผ้าประมาณ5หลานี่พอๆกับ3เมตรอะป่าว

Quote from: durgakali on March 16, 2010, 11:00:42
แล้วถ้าใส่ส่าหรีสีแดงสดไปอ่ะคับเขาจะหาว่าฉูดฉาดไปป่าว

ว้าว..คุณพระคุณเจ้าช่วย สาหรี่ สีแดงสด อันนิ่ พูดเล่นเป็น มุข ขำขำ หรือ  เอาจิง อ่ะคร้าฟ จะได้ แสดงความเห็น ถูก อิอิ

ไหนเห็นมีอยู่กระทู้หนึ่ง ด่ากันเป็นวรรคเป็นเวรเรื่องนุ่งโดตี้ ว่าไม่สมควร เพราะเป็นเครื่องแบบของพรามห์
ใครนุ่งก็เหมือนเอาจีวรพระมานุ่ง เป็นเรื่องราวใหญ่โตอยู่พักหนึ่ง เดี่ยวนี้มีขายทั่วไปในพาหุรัด ฝรั่งนุ่งโชว์
เห็นมั้ยคับ คราวหน้าจะโวยวายไรกันก็ศึกษาให้แจ่มชัดก่อนนะคับ ว่าอะไรเป็นอย่างไร มาอย่างไร

****อันนี้น้องขอส่าหรีนะคะ ผ้าโดรตี้หายสงสัยล่ะ*****

ที่บอกว่า ผ้าส่าหรีสีขาว คือชุดสำหรับไว้ทุกข์ให้กับสามีของตนที่เสียชีวิต แล้วน้องไปเห็นในหนัง เค้านุ่งสีขาวแค่วันเดียว พออีกวันก็มาเปลี่ยนเป็นนุ่งดำ

แล้วก็ ถ้าสีขาวเป็นสีแห่งการไว้ทุกข์
ตามความคิดตามความรู้สึกของน้องแรกๆ สีขาวคือสีแห่งวรรณะพราหมณ์ สีแห่งความบริสุทธิ์
พราหมณ์นุ่งผ้าโดรตีสีขาวได้ไม่ผิด แล้วผู้หญิงอินเดียที่เป็นนางพราหมณ์เค้าจะนุ่งสีอะไรกันอ่ะคะ
เพราะถ้านุ่งขาวตามสามี ก็จะกลายเป็นว่าสามีเสียชีวิตอีก

สับสนค่ะ!