Loader

พระกุมารทั้งสองแห่งพระพิฆเณศชื่ออะไรหรอคะ

Started by poppuri, October 18, 2011, 10:54:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พระกุมารทั้งสองแห่งพระพิฆเณศชื่ออะไรหรอคะ มิเชลล์ลืมแล้วอ่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ลูกของพระองค์ใช่ไหมครับ
ชื่อ พระเกษม พระลาภะ
ครับ ผมดูจากในหนังสือ

ขอบคุณค่ะ แล้ว พระเกษม เกิดจากพระมารดาองค์ใด พระลาภเกิดจากพระมารดาองค์ใด ระหว่าง พระแม่สิทธิ กับ พระแม่พุทธิ เผอิญมิเชลล์จะเอาไปทำรายงานส่งอาจารย์อ่ะค่ะ ถ้าให้ดีขอรูปพระกุมารสององค์นี้ด้วยนะคะถ้ามี ไม่มีไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

องค์พระลาภะ
และองค์เกษมค่อนข้างหารูปยากมากค่ะดิฉันหาแทบตายก้อไม่มี55+
จะมีก้อแต่เปนองค์ืั้พิพิธภัณฑ์พระศณีคเณศที่เชียงใหม่นู้นน่ะค่ะ
พระแม่ซันโตชีก้อเปนบุตรีขององค์ท่านเหมือนกันน่ะคะ่แต่เปนปุราณัหลังๆค่ะไม่แนะนำ
เพราะส่วนใหญ๋ชาวฮินดูจะเชื่อกันว่าพระศณีคเณศนั้นทรงถือด้วยพรหมจรรย์ค่ะ
อังเดร เพจิคค่ะ

ขอบคุณค่ะ เพราะหายังไงก็ไม่มีข้อมูลมากกว่านี้แล้ว ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

ไปถามจากผู้รู้มาน่ค่ะ
องค์ลาภะเป็นบุตรแห่งพระแม่สิทธิ
องค์เกษมเป็นบุตรของพระแม่พุทธิค่ะ
แต่ืั้ืทั้ง4พระองค์ก้อเปนคุณสมบัติในตัวองค์พระคเณศอยู่แล้วค่ะ
ลองดูเว็บต่างประเทศน่ะค่ะ
อังเดร เพจิคค่ะ

ขอบคุณพี่มากนะคะ พระคเณศประทานพร นะคะ