Loader

ทำไมจะต้องมีสุนัข

Started by shaya, February 01, 2012, 18:04:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

น้องสงสัยว่า ทำไมเทวรูปหรือภาพวาดพระตรีมูรติ จะต้องมีสุนัขด้วยคะ?

ที่มีสุนัขก็เพราะว่า

สุนัขในรูปมี 4 ตัว แทนคัมภีร์พระเวททั้ง 4 คือ ฤคเวท ยชุรเวท สามะเวท และอถรรพเวท คับผม

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ขอบคุณค่ะ แล้วทำไมต้องใช้สุนัขด้วยคะ

ใช้อย่างอื่นไม่ได้เหรอ น้องอยากทราบที่มานะค่ะ ว่าทำไมต้องเป็นสุนัข

แง ยังไม่ไครมาตอบเลย

สุนัขเป็นสัญลักษณ์ของความเจริญรุ่งเรือง ความน่ายกย่องสรรเสริญและความซื่อสัตย์จงรักภักดี ซึ่งความรักและภักดีต่อพระเป็นเจ้าถือเป็นสิ่งที่พึงกระทำ จึงได้ใช้สุนัขเป็นสัญลักษญ์

กระจ่างแจ้งแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ