Loader

สอบถามผู้รู้หน่อยคับ

Started by chooca, February 21, 2012, 16:01:14

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

หากเราถือการกินมังสวิรัติ แล้วกินหอยเข้าไป ถือว่าเป็นการกินมังสวิรัติหรือเปล่า อยากทราบมากๆ อ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

สำหรับผมผิดน่ะครับเพราะว่าหอยก้เป็นสัตว์ชนิดหนึ่งที่มีชีวิตมังสะวิรัตน์ก็จะไม่ถือเคร่งครัดเหมือนการกินเจเพียงแต่มังสะวิรัตน์นั้นกินไข่ได้นมได้นะครับแต่เจนั้นไม่ได้ครับ^^
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

หอยเป็นสัตว์มีชีวิต กินไม่ได้นะ
แล้วพวกซอสหอยนางรมก็เหมือนกัน
ไม่ควรใช้เพราะทำมาจากหอยนางรม
แต่ให้ใช้ซอสเห็ดหอมแทน

หอย ถ้าทานมังสวิรัติทานไม่ได้ครับ

มาทำความเข้าใจเกี่ยวกับ คำว่า มังสวิรัติกันก่อน

"มังสวิรัติ" มาจากคำว่า "มังสะ" แปลว่าเนื้อสัตว์ "วิรัติ" แปลว่า การงดเว้น มังสวิรัติจึงแปลว่า การงดเว้นเนื้อสัตว์

ดังนั้นเนื้อสัตว์ทุกชนิดและผลิตภัณฑ์จากสัตว์ทุกชนิดก็ห้ามเช่นกัน ยกเว้น ไข่, นม และ ผลิตภัณฑ์ที่ทำจากนมเท่านนั้น ((ผมถือว่ามังสวิรัติแบบทั่วๆ ไปนะครับ เนื่องจาก มังสวิรัติแบ่งได้หลายประเภทครับ))

ส่วนการทานเจ ก็เป็นมังสวิรัติอย่างหนึ่ง แต่เคร่งกว่า ตรงนี้ห้ามทานผลิตภัณฑ์จากสัตว์ทุกชนิดและผักมีกลิ่นฉุน และการทานเจประเภทนี้ถือกำเนิดจากประเทศจีน ซึ่งตามตำนาน จะมีหอยชนิดหนึ่ง ที่สามารถรับประทานช่วงเทศกาลเจได้ (แต่ก็เป็นเฉพาะยามฉุกเฉินเท่านั้น ถ้าหลีกเลี่ยงได้ก็ควรหลีกเลี่ยงครับ)