พฤษภาคม 11, 2021, 17:26:55
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  พระมเหศวรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: พระมเหศวรี  (อ่าน 7129 ครั้ง)
shaya
ยามา
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:31:24 »

น้องอยากรู้ว่า พระมเหศวรีที่อยู่ในบุษบกข้างพระนารายณ์ ที่สถานพระนารายณ์ที่โบสถ์พราหมณ์ เสาชิงช้า

เป็นใครกันคะ แล้วเกี่ยวข้องกับพระนารายณ์ยังไง
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:15:23 »

สำหรับเรื่องพระมเหศวรี ลองเข้าไปอ่านที่กระทู้นี้นะครับ มีเพื่อนๆสมาชิกได้แลกเปลี่ยนความรู้ไว้พอสมควรครับ :

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1588.0

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
hari-hara
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:43:45 »

คับแต่ว่าคำว่า มเหศวร คือ องศ์พระศิวะ มเหศวรี ก็คือ องศ์พระศิวะที่เป็นผู้หญิงก็คือองศ์พระแม่ไม่ใช่หรือครับ
shaya
ยามา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 18:43:25 »

นั่นสิคะ มเหศวร คือพระศิวะ มเหศวรี คือพระศิวะภาคที่เป็นพระแม่ ที่สงสัยก็เพราะเรื่องนี้แหล่ะค่ะ
hari-hara
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 13:34:35 »

แต่ผมว่าถ้ามองในจุดของความเชื่อก็ไม่ต้องสงสัยอะไรมากคับ เพราะนั่นคือความเชื่ออีกมุมหนึ่ง
แต่สำหรับผมแล้ว มเหศวรี ถ้าท่านคือรูปที่ปรากฏแห่งพระศิวะที่เป็นผู้หญิงจะต้องทัดผมด้วยพระจันทร์เสี้ยวด้วยนะคับ
เพราะองศ์พ่อ กับ องศ์แม่ จะมีพระนามที่เหมือนกันเสมอ แต่จะแปรผันชื่อจาก ชายเป็นหญิงเท่านั้น เช่น มหากาล เป็น มหากาลี
มหาโยคี เป็น มหาโยคินี เป็นอย่างนี้เสมอคับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ศิลปะวัฒนธรรมของไทยและอินเดีย (ผู้ดูแล: อักษรชนนี)
| | |-+  พระมเหศวรี