Loader

ผิดไหมครับ

Started by balloon101, March 07, 2012, 17:23:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีว่าอยากทราบว่าถ้าผมใช้สะเดาที่กินกับน้ำพริกจะผิดหรือป่าวครับเพราะหาไม่มีจริงๆครับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

การบูชาพระมีสิ่งของต่างๆ ที่นำมาบูชามากมาย ไม่ว่าจะเป็น น้ำ, นม, ผลไม้, ขนม, ดอกไม้

ไม่ได้จำเป็นว่าเราจะต้องบูชาด้วยสิ่งที่ท่านโปรดปรานมาก ถึงมากที่สุดเท่านั้น

ถ้าของสิ่งนั้นสามารถหาได้ง่าย ถือเป็นการดี ถือว่าเรามีโอกาสได้ถวายในสิ่งที่ท่านโปรดปราน

แต่ถ้าไม่มี ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกๆ พระองค์จะไม่ทรงรัก เมตตา เอ็นดูเรานะครับ

ผมอยากให้คิดแบบนี้มากกว่าการที่เราจะไปปรับเปลี่ยนของถวายว่าแบบนี้จะใช้ได้ไม๊ แล้วมานั่งแคลงใจว่ามันจะถูกต้องรึเปล่า ^^ มันไม่ใช่เรื่องถูกต้องนักนะครับ เพราะการบูชาพระควรกระทำด้วยใจบริสุทธิ์ จิตใจสะอาดผ่องแผ้วสดใส ปราศจากความเคลือบแคลงสงสัยใดๆ จะได้ผลแห่งบุญในการบูชามากที่สุดครับ

แต่ถ้าถามผมว่าผิดไม๊ ผมตอบได้ว่าถวายได้ ไม่ผิดครับ แต่ไม่ใช่การนำมาถวายแทนสะเดาอินเดีย (ใบนีม) แต่เป็นการถวายสะเดาแก่เทพเจ้าเท่านั้น ซึ่งไม่มีข้อห้ามอันใดตามหลักคัมภีร์แห่งศาสนาฮินดูครับ

ขอบคุณมากครับ^^
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยกับคุณกาลีทัสค่ะ ของบางอย่าง(ในพระเวทที่หลายๆคนต่างเอามาเป็นต้นแบบ) แต่ด้วยสิ่งของบางอย่างไม่ได้มีในประเทศไทย พอหามาไมไ่ด้ถวายตามต้นแบบไม่ได้ก็เป็นทุกข์ฺ

สรุปว่าเราศรัทธาพระเป็นเจ้าแบบไหนกันคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha