Loader

การฝากรูปลงเว็บ ((ตัวใหม่ ง่ายสะดวกกว่าเดิม))

Started by กาลิทัส, March 14, 2012, 14:34:01

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เนื่องจากเพื่อนๆ หลายคนติดปัญหาและรู้สึกว่ายุ่งยากในการโพสรูปลงเว็บบอร์ด อันเนื่องมาจากส่วนของ Host ที่ฝากไฟล์ภาพใช้งานได้ไม่ดี บาง Host ก็ปิดการให้บริการไป ดังนั้นผมเลยลองหา Host ตัวใหม่ที่ไว้สำหรับฝากไฟล์รูป มาให้เพื่อนๆ ลองใช้กันนะครับ

วิธีใช้ จะเห็นว่า เวลาเราจะโพส หรือ ตอบกระทู้ เมื่อเลื่อนลงมาส่วนล่างจะเห็นส่วนของ Upload Picture

จากนั้นคลิ๊ก Browse เพื่อเลือกไฟล์ที่ต้องการ Upload เมื่อเลือกภาพที่ต้องการแล้วกด Open ตามภาพด้านล่างครับ

จากนั้นจะเห็นว่าที่อยู่ภาพของที่เราเลือกไปขึ้นอยู่ในบล็อก ((ที่ผมทำกรอบสีฟ้า)) เป็นที่เรียบร้อยแล้ว จากนั้นให้เพื่อนคลิ๊ก Upload ครับ

หลังจากนั้นเราจะเห็น Code ทั้งหมด 4 แถว ให้เราทำการ Copy เฉพาะส่วน BB Code ทั้งแถวนะครับ ((ตามที่ผมทำกรอบสีแดงไว้)) เน้นย้ำว่าทั้งแถว

จากนั้นนำ BB Code ที่เรา Copy ไปวางไว้ในส่วนการโพส ดังภาพด้านล่างนะครับ

จากนั้นคลิ๊กตั้งกระทู้ ภาพที่เราเลือกก็จะปราำกฎบนกระทู้เป็นที่เรียบร้อยครับ

เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ

*** ยังไงก็ตาม upload ชุดนี้ก็มีข้อเสียตรงที่สามารถอัพรูปได้ครั้งละรูปเท่านั้น ดังนั้นผมจะพยายามหา Host ที่มีคุณสมบัติหลากหลายกว่านี้ให้เพื่อนได้ใช้กันนะครับ ***