Loader

อยากรู้

Started by noonew, March 26, 2012, 15:03:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คืออยากทราบว่า  ถ้าเรามี  พระแม่มารีอัมมันองค์เดียว  แล้วอยากแต่งเป็นพระแม่ลักษมี พระแม่สุรัสวดี  ได้รึป่าว  เคยเห็นไนเว็บหนึ่ง  คือเมื่อถึงเทศกาลบูชาพระแม่ลักษมี  เค้าก็จะนำพระแม่มารีอัมมันมาแต่งเป็นพระแม่ลักษมี  อยากรู้ว่าสามารถทำได้รึป่าววว (อยากรู้มาก  และอยากทำด้วยยย)
ขอบคุณมาณที่นี้ด้วยนะค่ะ

ทำได้ครับ ถ้าสมองอันน้อยนิด จำไม่ผิด เรียกว่า อลังกาลั่ม ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

อลังกาลั่ม ถูกต้องแล้วครับ

อลังกาลั่ม หมายถึง การตกแต่งเทพเจ้าในวัดฮินดู ซึ่งในการตกแต่งแต่ละครั้งนั้นจะกระทำทั้งวัด โดยเฉพาะ เทพเจ้าองค์หลักของวัด และ เทพเจ้าองค์หลักของประเพณีแต่ละประเพณี สิ่งสำคัญในการทำอลังกาลั่ม มีอยู่สามอย่าง คือ

1. ภูษาแต่งองค์พระด้วยผ้าไหม
2. เครื่องประดับเพชรพลอย
3. ดอกไม้

การทำ อลังกาลั่ม สามารถแบ่งออกเป็น 3 ประเภท คือ

1. อลังกาลั่ม ที่ใช้ไม้จันทน์วางประดับหรือทาพระองค์ของเทพเจ้าองค์นั้นๆ

2. อลังกาลั่ม ที่ใช้เนย ซึ่งมักนิยมใช้กับพระหนุมานและพระกฤษณะ

3. อลังกาลั่ม ที่ใช้เครื่องประดับด้วยดอกไม้

สบดี คือ การแต่งองค์พระที่สามารถถอดมือและเท้าได้ โดยเฉพาะเทพเจ้าที่ประทับนั่งบนพาหะนะต่างๆ ต้องใช้มือและเท้าที่ถอดได้ ซึ่งจะไม่มีการตกแต่งลักษณะนี้กับเทพเจ้าองค์หลักของวัด แต่จะกระทำเฉพาะกับเทพเจ้าในแต่ละประเพณีเท่านั้น