Loader

อยากทราบประวัติเทพและเทวีบางองค์หน่อยคับ

Started by chooca, July 13, 2009, 15:35:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

พอดีผมเพิ่งจะเปิดเว็บ hindumeeting เนื่องจากช่วงก่อนหน้านี้งานผมยุ่งมาก ก็เลยไม่ค่อยจะมาเว็บนี้เท่าไหร่ แต่พอเปิดมาก็ตกใจเหมือนกันคับ แต่ก็ชอบหน้าเว็บมากคับ เหมือนกับเป็นบ้านสำหรับคนที่สนใจในเรื่องของศาสนาและพิธีกรรมฮินดู สวยดีคับ แต่ทีนี้ผมลองเปิดดูประวัติเทพเจ้า บางองค์ผมก็ไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ อยากให้พี่ๆ ช่วยลงประวัติให้หน่อยอ่ะคับ ที่ผมไม่รู้ก็มี พระอัยยัพปา พระปัทมาวดี พระมีนาคชี นาคากัลยา พระปรัทยังกิร่า พระกามาคชี พระอันนาปุราณะ ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ ผมไม่ค่อยรู้จักเลยอ่ะคับ อีกองค์นึงก็คือ พระวิษณุกรรมน่ะคับ ถึงรู้ก็รู้เพียงแค่เป็นเทพแห่งเหล่าช่างทั้งหลายแค่นี้ ก็เลยอยากได้ประวัติทุกองค์หน่อยอ่ะคับ รบกวนพี่ๆ ช่วยลงประวัติให้ด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

ป.ล. แล้วปฏิทินวันสำคัญต่างๆ ของศาสนาฮินดูไม่มีแล้วเหรอคับ ผมเข้าไปดูไม่ได้อ่ะคับ

ใจเย็นนะครับสำหรับคนดูหน้าเว็บ ผมจะเอาลงให้ตามลิ้งค์นะครับ ตอนนี้ผมกำลังดำเนินการทำให้เรียบร้อยอยู่นะครับ

ปล. ประวัติบางองค์ในบอร์ดมีนะครับ ลองค้นในกระทู้อ่านดูครับ