Loader

ศาสนิกชนฮินดูสามารถบูชาเทพเจ้าโดยไม่มีเทวรูปหรือรูปภาพได้หรือไม่ครับ?

Started by Jeff08, May 10, 2012, 15:47:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

นมัสเต

คือผมสงสัยว่าเวลาเราจะบูชาเทพเจ้าฮินดูแต่ละพระองค์ ถ้าเกิด ณ สถานที่นั้นไม่มีเทวรูปหรือรูปภาพเทพเจ้าฮินดูแต่ละพระองค์ที่เราศรัทธาเลย เช่น เรากำลังเดินทาง ไปค้างแรมต่างสถานที่ ฯลฯ ถ้าเราจะบูชาท่านเทพเจ้า เราสามารถตั้งจิตแด่ท่าน และสวดมนต์ภาวนา สรรเสริญท่านได้หรือไม่ครับ ?

ตามที่ผมเข้าใจคือศาสนาฮินดูให้เราบูชาเทพเจ้าองค์ที่เราศรัทธาด้วยจากความศรัทธาในใจจริงๆ.. และหมั่นทำความดี เพราะท่านเห็นสิ่งที่เราทำอยู่ตลอดเวลา และเราจะได้แต่สิ่งที่เป็นศรีมงคลแก่ชีวิต เพราะฉะนั้นผมก็เลยคิดว่าการบูชาท่านโดยถึงแม้ไม่มีเทวรูปหรือรูปภาพก็เป็นสิ่งที่ทำได้แม้ ณ สถานที่นั้นไม่มีเทวรูปหรือรูปภาพของท่านจริงๆ

กรุณาชี้แนะข้อเท็จจริงให้มือใหม่ด้วยครับ ขอบคุณครับ  :D
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

สามารถกระทำได้แน่นอนครับ

เทวรูป เป็นแค่สิ่งแทนพระองค์เท่านั้นครับ เพราะพระเป็นเจ้าอยู่ในทุกอณูของธรรมชาติ

ศิวลึงค์ ถูกปั้นจากดินจากแม่น้ำ ขึ้นมาแทน
พระแม่ ถูกปั้นจากดินเขียนตาเขียนปาก
พระแม่ คือต้นไม้ที่ใช้สีวาดดวงตาลงไป
บูชาต้นกระเพรา แทน พระแม่ตุลสี
บูชาสายน้ำ แทน พระคงคา

จะเห็นได้ว่าพระองค์สถิตอยู่ในทุกที่ครับ อย่ายึดติดกับวัตถุครับ

คำถามสร้างสรรค์ครับ ชอบ กด LIKE

ขอบคุณพี่กาลิทัสมากๆครับที่ชี้แจ้งข้อเท็จจริงให้ครับ โอม..ศานติ..ศานติ...ศานติ

:DD
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~

เรื่องที่คุณ Jeff08 ถาม ทำให้ได้คิดถึงพระแม่องค์หนึ่งขึ้นมาครับ คือ พระมาซานีอัมมัน

เป็นพระที่ได้รับการบูชาอย่างมากทางอินเดียใต้ (ทมิฬ) โดยเฉพาะบุคคลที่ประกอบอาชีพเกษตรกรรม

เพราะเชื่อว่าพระองค์จะสามารถดูแลเืรือกสวนไร่นา และให้ผลผลิตได้เป็นอย่างดี การบูชาของชาวนาต่อพระองค์ก็ไม่ได้มีอะไรมาก

แค่นำดินมาปั้นในลักษณะเป็นองค์นอน แล้วบูชา แค่นั้นเองครับ

((เป็นอีกเครื่องพิสูจน์ที่พระเจ้าอยู่ทุกอนูของธรรมชาติอย่างแท้จริงครับ))

เท่าที่ทราบ ก็เหมือนจะมีนิกายอีกนิกายหนึ่ง ของฮินดู ที่ไม่มีรูปเคารพ

ในประเทศไทย มีคนนับถือนิกายนี้อยู่ 10 กว่าคน

ซึ่งจะมีแต่พระเวทย์ คำสอน การปฏิบัติ ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

Quote from: โอม กาลี โอม on May 14, 2012, 09:32:02
เท่าที่ทราบ ก็เหมือนจะมีนิกายอีกนิกายหนึ่ง ของฮินดู ที่ไม่มีรูปเคารพ

ในประเทศไทย มีคนนับถือนิกายนี้อยู่ 10 กว่าคน

ซึ่งจะมีแต่พระเวทย์ คำสอน การปฏิบัติ ครับ

ผมไปหาข้อมูลต่อ อันนี้เป็นนิกายลิตตาล่าร์ใช่ไหมครับ ? ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ครับคุณโอม กาลี โอม :)

ขอสอบถามนอกเรื่องกระทู้นะครับ ขอสอบถามเฉยๆว่าสมาชิกในเว็บบอร์ดนี้นับถือฮินดูนิกายอะไรบ้างหรือนับถือศาสนาพุทธคู่กับเทพฮินดูครับ? ขอบคุณมากครับ

ผมว่าได้นะคับพระเป็นเจ้าท่านทรงดูความศัททาและการนับถือจากจิตใจเรานะผมว่าไม่ใช้พิธีกรรมยิ่งใหญ่เทวรูปอลังกาลแต่คนบูชาขาดความศัททาที่ออกมาจากสวนลึกของจิตใจผู้บูชา ขอบคุฌคับ

สำหรับผมบูชาและรักเทพเจ้าทางศาสนาฮินดู แต่ผมยังคงอ่านหลักธรรมทางพุทธศาสนาครับ เพราะหลักการปฎิบัติของศาสนาต่างๆ นั้น ผมเชื่อเหลือเกินว่า ไม่มีศาสนาใดที่สอนต่างไปจากการ " คิดดี ทำดี และ พูดดี " และสอนให้เราเป็นคนดีครับ ^^ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเมื่อเราบูชาเทพเจ้าทางศาสนาฮินดู เราก็ควรศึกษาธรรมเนียมปฎิบัติที่ถูกต้อง และปราณีตครับ ตรงนี้ต้องฝากไว้จริงๆ

ขอกดไลท์ให้กับคำถาม 100 ครั้ง และคำตอบดี ๆ อีก ล้านครั้งจ้าาา
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ