Loader

ราคาพระแม่

Started by noonew, March 27, 2012, 21:48:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ  จะไปพาหุรัด  อยากรู้มว่าร้านที่ขายพระแม่มารีอัมมัน ที่เป็นทองเหลือง  หรือสำริด ที่ราคาถูกมีที่ร้านไหนบาง เอาขนาดบูชาในบ้านได้นะค่ะ ถ้าดีขอรูปด้วย  อีกอย่าง  อยากรู้ราคาเทวรูปดพระแม่ลักษมี พระแม่สุรัสวดี พระพิฆเนศ  และ ศิวะลึงค์ด้วนะค่ะ  เอางานแบบเดียวกันเลยค่ะ ถ้าดีเอาร้านเดียวกันก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีคับ คุณ noonew เรื่องราคานั้นก็คงต้องต่อรองราคากับทางร้าน และอีกอย่างหนึ่งราคานั้นขึ้นอยู่กับว่าผลิดจากทองเหลือง หรือสำริดด้วยนะคับ และอีกอย่างในเวปไม่สามารถบอกได้ว่าร้านได้ดีกว่ากันเพราะจะเหมือนกันเชียร์เพื่อการค้านะคับ

ลองเดิอน ดู ครับ ปีที่แล้ว ผมได้ งาน แบบเดียวกันมา 3 องค์ แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ต้องเดินดูเพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ลองเดินตัดสินใจก่อนค่ะ อาจจะเจอองค์อื่นแล้วถูกใจ ราคาสำริดน่าจะอยู่หลักหมื่นนะ ส่วนทองเหลืองไม่ค่อยมีหรอกค่ะ

ถ้าทองเหลืองคงต้องเป็นวัดราชนัดดา แต่เป็นแบบไทยประดิษฐ์อะค่ะ

ที่พาหุรัดก็มีทองเหลืองอยู่หลายร้านนะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

น้องเจ้าของกระทู้กล่าวค่อนข้างกว้างครับ " ขนาดที่บูชาในบ้านได้ "

ได้ตั้งแต่เล็กจนถึงใหญ่เลยเชียวครับ เอาแบบนี้แล้วกัน ขนาด เก้านิ้วบูชา ตอนนี้วัดราชนัดดา พระมาลีอัมมันอยู่ที่ราคาพันกว่าบาท เนื้อทองเหลืองนะครับ

แต่ถ้าต้องการขนาดใหญ่ซักสิบสองนิ้ว งานสวยก็อยู่ที่สามพันกว่าครับ องค์อื่นๆ ก็ใกล้เคียงกันครับ บวกลบไม่มากกว่านี้เท่าไหร่ (เดี๋ยวนี้ศิลปะไทยสร้างพระแม่มารีอัมมันออกมาได้ค่อนข้างสวยและถูกเทวปกรณ์มากทีเดียวครับ)

แต่ถ้าเป็นพาหุรัด ราคาค่อนข้างแพง หลายพันบาทขึ้นไปจนถึงหลักหมื่่น สำหรับเนื้อทองเหลืองและสัมฤทธิ์ (สัมฤทธิ์จะแพงกว่าประมาณสองเท่านิดๆ ครับ)

ทั้งสองที่พยายามเดินให้ทั่ว และต่อราคาซักหน่อยนะครับ