Loader

อยากทราบอ่ะคับเกี่ยวกับพระเเม่แพนนารี

Started by mahatep99, May 13, 2012, 17:57:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือไปดูหนังเรื่องหนังมา เเต่ในเรื่องจะมี พระเเม่กาลีในปางพระเเม่เเพนนารี พระวรกายจะสีดำมีเขี้ยว ดุมากๆๆๆ

ก็เลยสงสัยอยากถามเพื่อนๆๆในบอร์ดรุ้จักพระเเม่แพนนารีรึป่าว อยากทราบประวัติเเละความเป็นมาของท่านาเเละ ถือโอกาสขอรูปด้วยอ่า

ถ้าคัยมีก็เเชร์ๆบ้างน่ะคับ..ขอบคุณมากมาย

พระองค์ท่านคือ பண்ணாரி ( ปัณณาริ อัมมัน)

เป็นเทพเจ้าของทางอินเดียใต้ครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านมีประวัติว่าอย่างไร มีวัดของท่าน ชื่อว่า วัดปัณณาริอัมมัน เป็นวัดที่มีชื่อเสียงมาก และ วัดนี้ก็มีประวัติ คร่าวๆ นะครับ เชื่อกันว่า สมัยก่อนพื้นที่นี้เป็นป่า มีสัตว์ป่ามากมาย เรียกสถานที่นั้นว่า ปัณณาริ แล้วก็มีคนเลี้ยงวัว ต่างก็เลี้ยงเพื่อเอาน้ำนม แต่มีวัวอยู่ตัวนึง ในทุกวัน มันจะมายืนอยู่ที่แห่งหนึ่งเสมอ และเมื่อมายืนอยู่ตรงนั้นแล้ว น้ำนมของวัวจะไหลออกมาเองโดยไม่มีคนรีด เป็นอย่างนั้นทุกวัน จนเจ้าของวัวสงสัย จึงได้ถางหญ้าบริเวณนั้นจนได้พบศิวลึงค์และ เป็นกองภูเขาทราย (บ้านเราคงเรียกว่าจอมปลวกครับ)

หลังจากนั้นได้มีคนภาวนาจิตถึงพระเป็นเจ้าในสิ่งที่เกิดขึ้น จนได้คำตอบว่า ณ สถานที่แห่งนั้นเป็นสถานที่สำคัญ เหมาะสมแก่การสร้างวัด และมีเทพนารีองค์หนึ่งที่คอยปกป้องรักษาผู้แสวงบุญ และคนทำมาค้าขายที่ผ่านเส้นทางนี้ ให้ทำเป็นรูปเคารพขึ้นเพื่อให้คนได้บูชา และด้วยความที่สถานที่นั้นเรียกว่า ปัณณาริอยู่แล้ว จึงสร้างรูปเคารพและให้พระนามพระองค์ว่า ปัณณาริอัมมัน และได้รับการนับถือมาจนปัจจุบันครับ

รูปเคารพของพระปัณณาริอัมมัน

จากเว็บ http://www.trinethram-divine.com

ขอบคุณมากคับผม สำหรับความรุ้ใหม่ๆๆ ขอบคุณ คุณกาลิทัศมากมายคับ ที่เอาความรู้มาเผยเเผ่ให้รับฟัง

ขอพระเเม่แพนนารีคุ้มครองท่านคับ