Loader

ผมบูชาพระแม่มันสาหรือพระแม่มาริษาอยู่อยากขอความรู้จากทุกท่านคับ

Started by Sudteerukkub, May 18, 2012, 17:57:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมนับถือพระแม่มันสาเทวีอยู่คับมีเทวรูปท่านแล้าอยากนำไปสถาปนาที่ไนดีคับและอยากรู้ถึงของที่จะต้องถวายท่านตามหลักการและบทสวดคับและวิธีถวายของและการจัดตั่งเทวรูปต้องทำอย่างไรบ่างต้องวางแผ่นยันตราป่าวคับผมเคยถามคุรุคนหนึ่งเขาบอกต้องใช้ของแปดอย่างและที่สำคัญต้องมีผลึกงูด้วยเพระทีอินเดียเขาใช้กันผมอยากรู้ว่าจริงหรือป่าวเพระต้องไช้เงินเยอะ ไงพี่พี่ชวยผมด้วยนะคับไม่รู้จะทำไงดีเพระผมนับภือท่านและอยากบูชาอย่างถูกวิธีคับ ขอบค์ณคับ

พี่พี่คับช้วยให้ความรู้ผมด้วยนะคับขอความกรุฌาด้วยคับ ]

เทวรูปสามารถสถาปนาได้ที่วัดวิษณุ หรือไม่ก็โบสถ์พราหมณ์เทพมณเฑียรครับ

หลังจากนั้นสามารถปรึกษาพราหมณ์ท่านได้เลยครับ ^^ เพื่อความถูกต้อง เพราะเรื่องการบูชา แผ่นยันตรา และอื่นๆ นั้น
แต่ละคนมักกระทำไม่เหมือนกันครับ

ส่วนเพลงบูชาสามารถดาวโหลดได้ตามลิงค์เลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=4612.0

ขอบคุฌคับพี่กาลิทัส ที่ตอบปันหาให้ผมคืองี้คับพี่ผมไปเจอคุรุคนหนึ่งเป็นคนไทยเขาบอกว่าเรีอนเป็นคุรุมาจากอินเดียเขาบอกว่าผมต้องทำการบูชาพระแม่ด้วยขอชแปดอย่างหนึ่งในนั้นคือ ผลึกงูหินงูอะไรทำนองนี้ ซึ้งต้องบูชาจากเขา เพื่อนำมาบูชาพระแม่มันสาและต้องรีบทำก่อนวันนาคปันจมีไม่งั่นจะรวมพิธีบูชาไม่ได้ ตอนนั้นผมไม่ค่อยมีปัจจัยจะไปยืมพี่ชายผม ผมเลยถามว่าผลึกงูคืออะไร เขาบอกเป็นของที่นาคหรืองูมอบไว้เพื่อให้บูชาพระแม่ พอผมและพี่ไปถามเขาให้จากลูกศิทย์คนอื่นพอคุรุรู้ เขาหาว่าผมไม่มีความเชี่อและศัททาที่แท้จริง เขาบอกต้องเชื่อและทำตามครูอย่างไม่มีข้อสงสัย ถ้ายังสงสัยแบบนี้พระแม่จะไม่พอพระทัยครูเลยไม่ทำพิธีให้จนกว่าจะหาผลึกงูได้เพาะอันเก่ามีคนเอาไปแล้ว และจนกว่าผมจะเชื่อและศัททาอย่างไม่มีข้อโต้แย่ง พี่พี่คิดไงกับเรื่องนี้คับ ตอนนี้ผมได้แต่ไหว้สวดมนต์ถึงท่านแบบปกติทั่วไปคับ พีพี่ใครมีความรู้ตรงนี้ชวยตอบผมด้วยนะคับ. ขอบคุณคับ

คือเรื่องแบบนี้อยู่ที่ความเชื่อและแรงศรัทธาส่วนบุคคลแล้วหละค่ะ
เท่าที่อ่านดูจะรู้สึกได้ว่า เขาเอาพระแม่มาอ้าง ทำให้เราไม่สบายใจเลย
ก่อนจะตัดสินใจอะไรขอให้คุณใช้สติไตร่ตรองให้รอบคอบอีกทีนะคะ
ขอให้คุณโชคดีค่ะ

คับผม อย่างที่คุณ Axari บอกล่ะคับ การบูชาเทพไม่ว่าจะองค์ไหน ถ้าใจของเราศรัทธาแรงกล้า ถึงเราจะทำผิดไปบ้างท่านก็จะไม่ถือโทดโกรธเราหรอกคับ เพราะทุกๆพระองค์ก็มีความเมตตากับสานุศิษย์ทุกคนเหมือนกับลูกๆของท่านนั่นเองคับ

ปล.ในบางคนอาจจะเคร่งกับพิธีกรรมมากจนเกินไป อาจทำให้ความศรัทธาของเขาคนนั้นค่อยๆเลือนหายไปคับผม ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ขอบคุณพี่พี่ทุกคนคับที่เข้ามาอ่านกระทู้ของผม และให้การแนะนำกับผมคับผมนอมรับฟังทุกความคิดเห็นคับแสดงความเห็นได้นะคับขอบคุณพี่พี่ที่ตอากระทู้ด้วยนะคับ

เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะคะ เอาแต่พอดีไม่เดือดร้่อนค่ะ ค่้อยๆก้าวไปไม่ต้องเร่งรีบ  ถ้าจิตใจแน่วแน่ศรัทธาจริงๆ แค่ดินที่ปั้นเอง ก็็ศักดิ์สิทธ์ได้ ทั้งหมดอยู่ที่ใจ

ค่อยๆนะคะ หนทางยังอีกยาวไกล มีสติและปัีญญาในการบูชาในสิ่งที่เราเคาีรพศรัทธาจริงๆแล้ว สิ่งดีๆก็จะตามมาเองค่ะ

อย่าเอาไปเทียบกะคนอื่นเขา ถ้าเรายังไม่พร้อม
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

ขอบคุณคับพี่ Axari.  กับพี่ ศรีเคารีปุตรายะ กับพี่แม่หญิงฟองแก้ว ที่ชวยตอบกระทู้ผมนะคับขอบคุฌคับเพื่อนเพื่อนพี่พี่ใครมีความเห็นอะไรหรือคำแนะนำใดแนะนำได้นะคับ

ผมลืมเล่าให้พีพี่ฟังนะคับว่าทำไมผมจึงนับถือพระแม่มนัสา คืองี้ผมได้รูปท่านมาแล้ผมเกิดประสบปันหาทางการดำเนินงานสะชีวิตตอนนั้นทุกข์มากนอนไม่หลับอยากหาไครสักคนคุยด้วยผมเลือบไปเห็นรูปท่าน ผมเลยยกมือไหว้ แล้วเราเรื่องต่างต่างปัญหาของผมกับรูปท่านแต่รูปท่านผมยังไม่ได้เอาไปเจิมที่ในนะคับตอนนั้นผมก็พูดคุยกับรูท่านทุกวันแล้วผมเริมมีความรู้สึกว่ามีพลังบางอย่างที่อบอุ่นเหมื่อนควารักของแม่ออกมาจากรูปทำให้ผมลงบลงได้เวลาทุกข์หรือมีปันหาอะไรผมก็จะมานั่งคุยกับท่านเหมือนลูกคุยกับแม่และผมจะได้ความอบอุ้นอย่างประหลาดจากรูปท่านและปันดาต่างต่างของผมก็เริ่มดีขึ้น เวลามีเรื่องอะไก็จะมาบอกกล่าวท่านเรื่องของคนในครอบครัวแล้วเรื่องต่างต่างก็จะดีขึ้นผมคิดว่าเป็นพระกรุฌาของพระแม่มันสาเพระความรู้สึกนั้นเหมื่อนความรักของแม่ที่ส่งออกมา ผมไม่ได้นับถือท่านจากร่างทรงหรือเอาตามความฮิตคับ ผมเลยอยากทำการบูชาท่านอย่างจริงจัง เลยไปเจอคุรุท่านที่เล่าให้ฟังท่านเป็นคนไทยไปเรีอนการเป็นพรามณ์มาจากอินเดียท่านบอกนะ แต่สำนักที่อินเดียปิดไปแล้วเหลือท่านกับศิทย์พี่เลยมาทำสำนักที่เมืองไทย ตอนแรกผมไปเจอท่านก็ให้ความรู้ดีผมเลยนับถือ. ท่านบอกว่าติดต่อกับพระแม่มันสาได้ ท่านบอกไห้ผมต้องรีบทำการบูชาสะ ต้องใช้ของบูชา.  คือผลึกงูสึ่งต้องเอาจากศิทย์พี่ของท่านราครพอดูเลยละและต้องมีมุกน้ำแท่และอื่นอื่นอีก8อย่าง ผมเลยบอกว่าถ้าจะให้รีบทำผมก็ต้องไปเอาเงินพี่มามันจะดีเหร เขาบอกว่าท่านไม่ใด้บอกว่าเงินบูชาต้องมาจากในนี้พี่ผมเลยโทรไปถามว่าผลักงูคืออะไ เขาบอกว่าคืองที่งูนำมาไว้บนโลคเพื่อไว้ไช้บูชาพระแม่มันสาเลนเถีองกันไปนิด1ผมเลยตัดสินใจนำของรักของตัวจองไปขายเพื่อจะนำเงินไปเอาผลึกงูแต่ก่อนนั้นผมได้คุยกับรูปพระแม่มันสาเรื่องนี้บอกท่านว่าลูกอยากแทนคุณแม่ลูกยอมเสียของรักลูกนะแม่ผมก็ไปคุยกับคุรุแค่ก่อนนั้นผมไปหลรุ่นพีอีกคนหนึ่งถามว่าเคยเห็นผลึงูป่าวเขาบอกไม่รู้จักเหมื่อนกันการไปคุยครั่งนี่ทำให้ผมรู้ว่งต้องมีค่าไช้จ่ายอื่นอีกค่ารภมารับครูพร้องลูกศิทย์ เงิยใส่ซองคุรุอีกและเงินใส่ซองคนที่มาด้วยอีกค่าของไหว้ของกินคนที่มาอีก. และต้อง ทำ. เบญจาเป้นที่ลถิตย์ของพระแม่ท่านอีกและต้องทำทุกปี. พอผมเขาไปคุยกับครูบอกขอเวลาก่อนท่านก็ไม่มีปันหาไร อีกไม่กีวันพี่ท่านหนึ่งบอกผมว่าครูหาว่าผมไม่มีความเชื่อสงสัยครูจะไม่ทำพิธีให้และพระแม่มันสาก๊โกรธแล้วไม่รับการบูชาของผมและผมจะเขาพิธี นาคปันจมีไม่ได้เพระท่านไม่รับผมเสียใจมากเลยตอนนั้นเพระผมอยากทำการบูชาพระแมให้ถูกวิธี. คนไม่รู้ถามผิดด้วยเหรคับผมไม่อยากเล่ายังไม่จบแค่นั้นะต้องมีของถวายอีกมากแต่ละอย่างอักโขอยู่. ที่เสียใจคือคุรุบอกติดต่อพระแม่ได้ เขาบอกว่าพระแม่โกรธผมจะไม่รับการบูชาจากผมและห้ามเขาพิธีนาคปันจมีด้วย คับเรื่อชของผมใครมีความคิดอะไรคุยกันได้นะคับ. ขอบคุณคับ

ผมลืมเล่าไปคุรุคนนี้ จะสอนการเป็นพรามณ์ให้คนไทยด้วยนะคับ สอนสวดเทวมนต์ คายตรีมนต์ตรา  แล้วมีการสอบใครสอบท่องมนต์ได้ก็จะได้เป็นอนุพรามณ์คือเขาจะได้รับการแต่งตั่งจากครูท่านนี้เลยมีการนุ่งผ้านุ่งยาวแบบพรามฌ์ ผมว่าไม่ง่ายไปป่าวคับผมไม่มีความรู้ตรงนี้  แล้วเรีอนยันยะ คือการถวายของลงไฟ  ผมแอบถามพี่พี่ที่เรีอนมา เรีอนไปแล้วคุรุจะเรีอก ทักษินาทาน เขาบอกนะ คือ10 เปอร์เซนต์จากเงินเดือนของศิทย์ผู้เรีอนคับ ผมงงอยู่และไม่แน่ใจ  เลยไม่เรีอนหลอกคับ  ใครเรีอนครบห้าปีจะได้ สายคร้องสีขาวแบบพรามณ์คับมีคนได้มาแล้ว   พอไปดูผมว่าแปลกแปลก  คนที่สอบได้สามาร๔ยกมือประทานพรให้คนอื่นได้และสามารถสาปคนอื่นได้ด้วนเหมื่อนหนังมากพี่    และคนที่เขามาเป็นศิทย์สมมุตินะคับ ถ้านับถือพระแม่มันสา  ก็ต้องยกท่านเป็นเทพประจำตระกูล ต้องทำเบนจาให้ท่าน  เบญจา คือ เหมื่อนโบสท์เล็กเล๊กตามบ้านคนอินเดียที่เขาวางเทวรูปสักการะคับ หรือแบบโบสท์พระพิคเณช  ของโบช์พรามณืเสาชิงช้าคับ ที่องค์พระอยู่ในเบญจา    และของทำพิธีแต่ละคนไม่เหมื่อนกัน  ของผมโดน ต้องมีผลึกงู รัตนชาติ8สีของแท้เป็นรูปไข้งู  เป็นต้นนะพี่    ผมเลยอยากเล่าให้พี่พี่ฟังคับ  แต่ผมไม่ชอบใจ หรือผมกังวลว่าพระแม่ท่านจะไม่พอใจผมถ้าผมไม่ทำการบูชาอาจเป็นการลบลู้ท่านหรือป่าว   ตอนนี่ผมนำเงิรที่ไปขายของรักไปเช่าเทวรูปท่านเป็นดินเผ่ามาจากพาหุรัดองค์เล็กองค์1  แล้ว ตามที่พี่กาลิทัสบอกว่าแม่นาคกัลยา กับแม่มันสาคือองค์เดียวกัน   ผมขอความรู้จากพี่ด้วยนะคับจะได้กระจ่าง  ผมมีเงินสวน1อยู่ จะได้นำไปเช่าบูชาท่าน  องค์เล็กเล็ก อีกองค์เป็นโลหะ   จะได้แข้งแรงก็อีกองค์ นานไปเกิดความเสียหายได้     ขอพี่กาลิทัสมาช้วนไขความกระจ่างด้วยนะคับ   ขอบคุณคับพี่

ก่อนอื่นนะคะ อยากให้คุณผู้เขียนลองตรวจทานคำที่ใช้สักนิดนะคะ
เพราะว่ามีคำผิดเยอะมาก ผลเสียคือจะทำให้ผู้อ่านรับสารจากคุณไม่รู้เรื่อง ก่อให้เกิดความคลาดเคลื่อน สื่อสารเข้าใจไม่ตรงกัน ที่สำคัญอารมณ์ที่คุณอยากให้ผู้อ่านเข้าถึงได้ มันลดน้อยลงไปค่ะ...

ศาสนาคือที่พึ่งทางใจค่ะ การที่คุณรู้สึกดีแบบนั้นเมื่อได้คุยต่อมูรติแห่งพระแม่ ก็เพราะหัวใจของคุณได้สร้างพลังทางบวกขึ้นมาจากความเชื่อที่มีในเรื่องสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จากนั้นก็กลายเป็นความเคารพนับถือที่คุณเชื่อว่าพระแม่ได้รับฟังและคุ้มครองอำนวยโชคให้คุณเสมอ
สุดท้ายก็กลายมาเป็นความรักต่อพระแม่ ซึ่งความรักนี่แหละค่ะที่ทำให้หัวใจของคุณอบอุ่นซาบซ่าน รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกเลยทีเดียว...

ส่วนเรื่องคุรุ ดิฉันพอเข้าใจว่า คุณกำลังสับสน และยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำอย่างไรดี เพราะคุณเองมีศรัทธาต่อพระแม่ไม่น้อยเลย อยากบูชาให้ดีที่สุดเท่าที่ผู้ศรัทธาจะกระทำได้ ฉะนั้นใจเย็นไว้ก่อน ไม่ต้องรีบดีไหมคะ ศึกษาความรู้ทางด้านการบูชาไปก่อน อีกไม่นานแล้วคุณก็จะพบหนทางอย่างที่ใจคุณปรารถนาเองค่ะ ดิฉันเชื่อแบบนั้น...

ดิฉันไม่ค่อยถนัดเรื่องข้อมูลเกี่ยวกับพระแม่เทวีเท่าไหร่เลยค่ะ
ยังไงถ้าพอมีข้อมูลจะช่วยส่งให้อ่านนะคะ

ขอบคุณคับ คุณ Axari. ที่เขามาอ่านกระทู้ของผมและกล่าวตักเตือนภาษาการเขีอนของผมต้องขอโทษพี่พี่ทุกคนนะคับที่ผมอาจจะสะกดคำผิดไปหลายคำตอนพิมย์กระทู้นี้ผมเข้าเว็บด้วยโทรศัพย์ ไอโฟน คับแป้นพิมน์มันเล็กเลยอาจจะกดผิดไปบ่างและบางคำผมพิมย์ไปแล้ว ไอโฟนเติมคำให้คับ ไงผมก็ยอมรับผิดคับต้องขอโทษทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคับ คราวหน้าผมจะปรับปรุงนะคับ และผมก็แก่จากกระทู้ไม่เป็นด้วยคับ.  ต้องขออภัยทุกท่านมา ณที่นี่ด้วยคับ.  ขอบคุณคับ จากใจคับ.

ใจเย็นๆค่ะ พิมพ์ช้าๆแล้วค่อยตรวจทานก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้

ในความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าทำแล้วเป็นทุกข์ขนาดต้องขายสิ่งที่รักเพื่อในการบูชา ให้ได้มาตามที่เขาบอก โดยที่เรายังไม่ศึกษารายละเอียดก่อน เห็นว่าไม่สมควรหน่ะค่ะ   

เวลาที่นั่งสับสนอยู่ตอนนี้ ในอินเตอร์เนทสามารถหาข้่อมูลต่างๆจากต่างประเทศ และเข้าเวปแปลคร่าวๆในสิ่งที่ยังไม่มีความรู้ก่อนก็ได้ค่ะ

ส่วนเรื่องคุรุที่กล่าวมาไม่ขอออกความคิดเห็น และก้าวก่ายนะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

ผมไม่ได้มาตอบกระทู้นี้ เพราะมัวแต่ง่วนหาข้อมูลเพื่อทำเว็บให้สมบูรณ์

ผมได้อ่านทุกกระทู้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ประการแรกผมดีใจที่ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยที่ดีครับ

ประการที่สองผมดีใจที่พี่น้องชาว HM ไม่มีการกล่าวว่าหรือกล่าวหาคุรุท่านต่างๆ หรือ พาดพิงในทางที่เสียหายนะครับ

ดังนั้นแล้วเรื่องของท่านคุรุที่น้องเจ้าของกระทู้กล่าวถึง ผมคงไม่ขอออกความคิดเห็นนะครับ

แต่อันใดก็ตามแม้เว็บบอร์ดนี้จะเป็นเว็บบอร์ดทางศาสนาฮินดู ผมก็ยังเชื่อในหลักการของพระพุทธศาสนาอยู่นั่นคือ เรื่องของกาลามสูตร 10 นั่นคือ

เป็นหลักแห่งความเชื่อที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้ให้แก่พุทธศาสนิกชน ไม่ให้เชื่อสิ่งใด ๆ อย่างงมงาย
โดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดีก่อนเชื่อ มีอยู่ 10 ประการ ได้แก่
  • อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
  • อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
  • อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
  • อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
  • อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
  • อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
  • อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
  • อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
  • อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
  • อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน
ดังนั้นสิ่งที่น้องได้ทำ คือ การมาค้นหาข้้อมูลที่แท้จริงนั้น ถือเป็นเรื่องไม่ผิดครับ และเป็นเรื่องดีซะด้วย

ชมกันมากก็คงไม่ได้เรื่องแน่ มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

1. เท่าที่ผมทราบมาที่วัดของพระแม่มันสาเทวีนั้น เค้าจะบูชาพระมันสาเทวี ด้วยพวงมาลัยดอกไม้, ดอกไม้หลากชนิด, ผลไม้, เครื่องหอม ครับ ด้านล่างเป็นภาพเครื่องบูชาที่มีจำหน่ายที่หน้าวัดของพระแม่มันสาเทวีในประเทศอินเดียครับ ดังนั้นก็คงไม่ผิด ถ้าเราจะบูชาพระองค์ด้วยของเหล่านี้เช่นถิ่นกำเนิดเค้าทำกันแน่นอน

2. ให้ระลึกไว้เสมอว่าเราเป็นเพียงผู้บูชา มิใช่พราหมณ์ที่จะต้องเคร่งครัดบูชาอย่างยิ่งยวดตามที่คัมภีร์ทางศาสนาระบุไว้ ที่ต้องมีเครื่องบูชาให้ครบทุกสิ่งทุกอย่าง ขาดไม่ได้แม้แต่อย่างเดียว

3. การบูชาใดๆ ต้องบูชาด้วยจิตอันบริสุทธิ์ ถ้าเราไปบูชาเทวรูปท่าน หรือ ไปซื้อเครื่องบูชาที่แพงฉี่ จนเกินกำลังความสามารถ บูชาด้วยความทุกข์เดือดร้อน พระท่านคงไม่ยินดีแน่ที่จะได้ยินเสียงบูชาที่เต็มไปด้วยความทุกข์ของศานุศิษย์

4. คนไม่มีเงิน, ยากจน ไม่มีปัญญาซื้อเครื่องนั่นแปลว่าบูชาพระองค์ท่านไม่ได้เหรอ ? เราบูชาพระที่ไหน เจริญที่วัตถุหรือจิตใจ อันนี้เป็นสิ่งที่เราควรตอบตัวเองให้มาก

5. การบูชาเทพเจ้าอย่าไปเร่งรัด ให้ค่อยเป็นค่อยไป จำไว้อย่างหนึ่งว่า การบูชาเทพเจ้านั้นควรบูชาอย่างสม่ำเสมอ ถ้ามัวแต่ไปคิดว่าต้องซื้อไอ้นั่นถวาย ไอ้นี่ถวาย แต่ไม่บูชาก็ไม่มีประโยชน์ บูชาทุกวัน วันละนิดอย่างสม่ำเสมอ ดีกว่าบูชาอย่างเคร่งเครียดซื้อของบูชาเยอะๆแต่นานๆ ที ตรงนี้พี่ขอฝากไว้นะครับ

คำตอบของพี่คงมีประโยชน์และให้ข้อคิดไม่มากก็น้อย พี่ไม่ได้บอกว่าคุรุของน้องผิดหรือถูกอย่างไร พี่แค่ให้แนวคิดในการปฎิบัติให้ค่อยเป็นค่อยไป แบบสบายใจนั่นแหละดีที่สุดครับ

ขอบคุณคับพี่ที่มาตอบคำถามและให้ข้อคิดกับผม  ต้องขอโทษด้วยนะคับที่ผมเขีอนผิดและรีบกดโดนไม่ได้ตรวจทานก่อน ที่หลังจะระวังให้มากขึ้นนะคับขอบคุณ  คับ

เห็นด้วยกับคุณกาลิทัสค่ะ

ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ ไม่มีใครกล่าวว่าเรื่องภาษาไทย เพียงแต่ท้วงเพื่อความถูกต้อง เพื่ออนุรักษ์ภาษาไทยที่งดงามไว้ครับ ^^