Loader

ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ

Started by Sudteerukkub, May 20, 2012, 00:14:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากถามพี่พี่ทุกท่านว่า  1 เราควรว่างแผ่นยันตร์ศรียันตราประจำองค์เทพใว้ไต้ฐานเทวรูปหรือป่าวคับและธรรมเนียมฮินดูแล้วควรว่างกรือไม่คับ   2  แล้วเราควรวางสถูปศรีจักกราไว้หน้าเทวรูปองค์เทพหรือควรวางไว้จุดในหน้าหิ้งคับ  ถ้าพี่พี่คนในมีความรู้เรื่องนี้ชอบตอบผมหน่อยนะคับ  ขอบพระคุณมากคับ

เท่าที่ผมทราบ การบูชาศรีจักรา หรือ ศรียันตรา ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องวางไว้ใต้ฐานแห่งเทวรูปนะครับ การบูชาศรีจักราหรือ ศรียันตรานั้นสามารถวางไว้ได้ทุกที่ ไม่ว่าจะเป็นที่บ้าน ที่ทำงาน หรือที่ใดๆ ก็ตาม แต่ควรวางในที่ๆ เหมาะสมและอันควร เพราะฮินดูเชื่อว่า ศรีจักรา เป็นยันตราที่สูงสุดในเหล่ายันตราทั้งปวงครับ

และถ้าจะวางไว้ที่หิ้งพระ มีความเชื่ออย่างหนึ่งว่าให้วางด้านที่แหลม หรือส่วนยอดแหลมของสามเหลี่ยม พุ่งเข้าหาตัวผู้บูชา จะดีที่สุดครับ

ศรียันตรานี่นึกภาพออกนะคะ แขวนหรือตั้งให้ตรงพอดีกับตัวเรา

แต่ศรีจักรา..
หมายถึงวางในลักษณะนอนลง หรือเปล่าคะคุณกาลิทัส ถ้านึกภาพไม่ผิด

พยายามนึกภาพเวลาเรานั่งกับพื้น หน้าโต๊ะบูชา
ยอดของศรีัจักรา ก็จะพุ่งขึ้นไปทางเพดาน ถูกต้องมั้ยคะ?
แล้วให้เราวางนอนลง เพื่อให้ยอดของศรีจักรา พุ่งมาทางเรา ใช่หรือเปล่าเอ่ย?

รบกวนคุณกาลิทัส คลายข้อสงสัยค่ะ  
ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ

ตามรูปครับ จะเป็นจุดเขียวๆ ที่ผมทำสัญลักษณ์ไว้ นั่นคือส่วนมุมส่วนยอดของสามเหลี่ยมครับ แต่ในรูปไม่มีสัญลักษณ์บอกว่าด้านไหนเป็นยอดสุดของสามเหลี่ยม เพราะฉะนั้นใช้ได้ทั้งสองด้านครับ แต่บางยันต์ จะมีอักษรเทวนาครีกำกับอยู่ ก็ต้องเลือกครับว่าใช้ด้านไหน

ส่วนศรีจักราที่ไม่ใช่ยันต์ก็มองเช่นเดียวกันครับ เนื่องจากยอดของศรีจักรานั้นไม่ได้เกิดจากยอดของสามเหลี่ยมที่ผมกล่าวถึง แต่เกิดจากใจตรงสามเหลี่ยมที่เล็กที่สุดซ้อนทับกันครับ ^^

ขอบคุณค่า  

ขอบคุณพี่กาลิทัสที่ตอบคำถามผมนะคับ  คือ ผมขอถามอีนิดหนึ่งนะคับ  คือถ้าเรานั้งสวดมนต์หรือทำการบูชาตรงในหน้าหิ้งบูชา  เราก็วางศรีจักกราที่เป็นสถูป  เอาไว้ตรงกับตัวเราที่นั่งหน้าหิ้งใช้หรือป่าวคับ โดยให้ศรีจักกราวางไว้หน้าสุดของเราคือหน้ารูปพระหรือเทวรูปที่เราบูชาอยู่โดยให้ปลายมุมของสามเหลี่อมยอดบนสุดพุงมาหาตัวเราใช้หรือป่าวคับพี่  คับ  ขอบคูณคับพี่

ถ้าเท่าที่เข้าใจจากที่คุณกาลิทัสอธิบายนะคะ วางปกติค่ะ ให้พอกีกับตัวเรา
ยอดสูงสุด(แบบยอดพีรามิด) ก็คือพุ่งขึ้นสู่เพดาน ก็ให้พุ่งสู่เพดานปกติ
ยอดแหลมของศรีจักรา จะเป็นแฉกๆชั้นๆใช่มั้ยคะ
ที่ออกมาทางด้านข้าง ไม่ใช่จุดยอดสูงสุด
ก็ให้ยึดตามจุดสีเขียวในภาพของคุณกาลิทัสค่ะ สังเกตง่ายๆก็คือมุมที่เป็นสามเหลียมเต็มใหญ่
ไม่ใช่สามเหลี่ยมแฉกสองอันติดกัน

ถ้าเข้าใจที่คุณกาลิทัสอธิบายไว้ไม่ถูกต้องตรงกัน ก็ต้องขออภัย
และคงต้องรอ รบกวนคุณกาลิทสมาตอบอีกครั้งค่ะ  

ขอบคุณคับพี่กาลิทัสที่ตอบคำถามคับ