Loader

พี่พี่คับผมอยากได้รูปเทวรูปของพระแม่มันสาเทวีใครมีบ้างคับ

Started by Sudteerukkub, May 21, 2012, 00:21:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พี่พี่คับผมบูชาพระแม่มันสาอยู่ แต่เป็นรูปภาพวาดเขีอนสี ผมอยากจะขอความกรุณาพวกพี่พี่ว่าใครมีรูปเทวรูปหรือปฎิมากรรมของพระแม่มันสาที่เป็นภาพเทวรูปของท่านหรือรูปเทวรูปในเทวสถานของท่านบ้างคับกรุณานำมาลงให้ผมหน่อยคับจะเก็บไว้บูชาและเป็นแบบปั้นเทวรูปไว้บูชาในแบบที่ถูกเทวลักษณะคับ. ขอบพระคุณมากคับ

ไม่รู้ใช้ได้มั้ยผมมีแต่ภาพนี้

ขอบคุณคับพี่ att456  ผมจะรอดูภาพจากพี่นะคับ  ขอบคุณคับพี่พี่ใครมีช้เวยหน่อยนะคับ

หลังจากที่ผมค้นคว้าเรื่องพระมนสาเทวี กับ นาคกัลยาก็ได้ข้อสรุปแล้วครับว่าเป็นองค์เดียวกัน แต่ต่างถิ่นต่างที่ จึงเรียกต่างกันครับ สำหรับภาพนะครับ

เคยเห้นที่วัดราชนัดดา เเละพาหุรัดคับ..แต่ไม่เคยถามราคาเลย...

คับพี่กาลิทัสขอบคุณคับที่เอารูปมาให้ดูคับ   อยากถามพี่ว่าทำไมพี่จึงสรูปว่าพระแม่มาริษา หรือพระแม่มันสา จึงเป็นองค์เดียวกับพระแม่นาคกัลยาคับช้วยอธิบายให้ความรู้ผมให้ที่นะคับพี่จะได้ไม่สับสนคับ   ขอบคุณพี่ที่ม่ตอบกระทู้ทุกคนเลยนะคับ  ขอบคุณคับ

May 24, 2012, 21:39:21 #6 Last Edit: May 24, 2012, 21:41:48 by ศรีเคารีปุตรายะ
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=460.0 ลองไปตามกระทู้นี้เลยคับ เผื่อได้คำตอบนะคับ ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ขอบคุฌคับพี่คับที่แนะนำ แต่ก็มีหลายความรู้ที่ว่าทั่งสองพระอชค์คือองค์เดียวกัน และก็มีหลายความรู้ว่าคือคนละพระองค์ระหว่างพระแม่มันสากับพระแม่นาคกันยาอันนี้เลยยังไม่เข้าใจ อีกนิดหนึ่งไงผมก็ขอความกรุณาพี่พี่ที่ศึกษามาแล้วช้วยมาแสดงเหตุผลให้. เด็กโง้คนนี่ ให้หายสงสัยที่นะคับ.   ขอบคุณคับ

เมื่อก่อนผมเป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่าทั้งสองพระองค์คือคนละพระองค์กันครับ ตามกระทู้ที่คุณ ศรีเคารีปุตรายะ                        กล่าวมาข้างต้น แต่จากที่ผมได้ศึกษารายละเอียดต่างๆ จึงเป็นเครื่องยืนยันได้ว่าทั้งสองพระองค์เป็นองค์เดียวกัน เพียงแต่ทั้งสองอยู่ต่างถิ่นต่างที่จึงเรียกต่างกัน รูปลักษณ์อาจต่างกันไปบ้าง แต่ประวัติภายในหลายอย่างค่อนข้างคล้ายคลึงกัน

นาคกัลยา เป็น เทวีแห่งงู แม้จะเป็นเทพเจ้าทางศาสนาฮินดู แต่ก็เป็นที่นิยมบูชากันอย่างมากทางทิเบตครับ เรียกว่ามาสายทิเบตเลยก็ว่าได้ครับ ดูจากศิลปะก็ได้ครับจะเห็นว่าออกแนวทิเบต (คล้ายๆ พุทธมหายานน่ะครับ) เหมือนรูปด้านล่างนี่ก็นาคกัลยาครับ

ส่วนพระมันสา ได้รับการเคารพเป็นเทวีแห่งงู ได้รับการบูชาอย่างมากจากชาวฮินดูในอินเดีย แต่ศิลปะทั้งหมดจะเป็นของอินเดียครับ

จากเรื่องราวหลายอย่างของทั้งสองพระองค์จึงเชื่อเหลือเกินครับว่า ทั้งสองเป็นองค์เดียวกัน อีกประการที่ผมไปได้ความรู้มาใหม่ คือ บางคนเรียกพระองค์ว่า มันสากัลยาครับ ซึ่งยิ่งตอกย้ำให้ผมเข้าใจว่าทั้งสองคือองค์เดียวกัน อีกประการพระมันสามูรติของพระองค์จะไม่มีขาครับ แต่ภาพบูชาที่มีขาคือการสร้างสรรค์ให้สวยงามเท่านั้นครับ

*** ถือเป็นพระที่มีประวัติคลุมเคลือพระองค์หนึ่งครับ ***

ขอบคุณคับพี่ กาลิทัส ที่นำรูปพระแม่มาให้ชมและมาตอบคำถามผม  รูปที่สองที่พี่นำมาลงผมเคยสงสัยอยู่ว่าจะใช้พระแม่มันสาหรือป่าว เพราะผมเห็นรูปนี้ตอนแรกที่หารูปในเว็บ เขาเขีอนว่า  mansa devi  และดูเพลงบูชาในยูทูปแล้วมีรูปพระแม่อุมาอยู่ด้านหลังคนร้องด้วย และพระแม่ ของผมพระแม่มาริษา เขีอนว่า  manasa davi  ผมเห็นในยูทูฟมีบทสวดแค่อันเดียวเอง ตอนแรกไม่แน่ใจแต่พอค้นหาไปเยอะเยอะ แล้วมีบ่างข้อความเขีอนไว้ว่าคือองค์เดียวกัน ตอนนี้ผมไม่สับสนแล้วคับเพราผมถือว่าพระเป็นเจ้ามีรูปกายหลายแบบแตกต่างกันไปอยู่ที่เราจะนับถือท่าน ด้วยความจริงใจไม่ใช้รูปเทวรูปหรือรูปภาพที่สวยงาม  มันต้องออกมาจากใจ คับ ตอนนี้ผมถ้าไม่ได้อยู่ห้องพระที่บ้าน  ว่างว่างพอนึกถึงท่าน ก็หลับตานึกถึงท่านสวดบูชาท่านก็ปิติแล้วคับ บางที่อยากถวายอะไรท่านไม่มีก็นึกถึงสิ่งที่สวยงามเช่นดอกไม้สวยสวยหอมหอมว่าอยู่ในมือเราแล้วสวดมนต์ถวายท่านเอาคับ  เป็นบ่างที่นะคับ ที่ไปต่างจังหวัดไม่มีรูปท่านและของใหว้  ขอบคุณคับ  พี่กาลิทัสและทุกท่านที่นำรูปมาลงให้คับ   มีอีกได้ก็ดีนะคับอยากเห็นหลายหลาลแบบเป็ยความรู้คับ  ขอบคุณคับ