Loader

รบกวนถามการถวายขนมพระพิฆเนศค่ะ

Started by retro_minute, May 24, 2012, 09:28:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีฮินดูมีทติ้งทุกคนนะคะ เป็นกระทู้แรก(ไม่นับกระทู้แนะนำตัว) ที่ตั้งในเว็บบอร์ดแห่งนี้
อาจจะดูเกร็งไปบ้าง หากผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะคะ โปรดชี้แนะ..  

พยายามสืบค้นก่อนแล้ว พบกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับขนมลาดู
แต่ยังไม่พบข้อความหรือกระทู้ใดที่เกี่ยวกับ จำนวน
หากมีกระทู้ ข้อความ ที่มีอยู่แล้วแล้วบังเอิญไม่เห็น พลาดไป ก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ

ปกติเวลาไหว้พ่อคเณศ องค์พ่อ องค์แม่ พ่อแก่ ก็ถวายผลไม้ น้ำ นม ดอกไม้ ปกติค่ะ
ตอนนี้กำลังจะหัดทำขนมลาดูและโมทะกะ
ก็เลยมีข้อสงสัยว่า เวลาเรานำลาดู โมทะกะ หรือขนมชนิดอื่นๆถวายท่าน

โดยส่วนใหญ่แล้ว ถวายกันกี่ลูก/ชิ้น คะ?
คิดว่าน่าจะอยู่ที่ 5 หรือ 9 หรือเปล่าคะ?

จริงๆแล้ว ก็เข้าใจนะคะ ว่าอยู่ที่ศรัทธา กำลังทรัพย์ และปัจจัยอื่นๆ
เพราะเราถวายด้วยใจ    ไม่ว่าจะถวายเท่าไหร่ท่านก็รับรู้ได้ถึงพลังศรัทธาที่เรามี  

แต่อยากทราบตามจำนวนที่นิยมกันน่ะค่ะ ^^'' รบกวนด้วยนะค้า
ขอทุกท่านเจริญด้วยญาณบารมียิ่งๆขึ้นไปค่ะ

ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ

ไม่มีรายละเอียดว่าต้องถวาย ห้าลูก เจ็ดลูก หรือ เก้าลูกนะครับ พูดกันง่ายๆ ไม่มีการจำกัดจำนวนครับ

แต่ถ้าเป็นในเทศกาลใหญ่ๆ เช่น คเณศจตุรถี เค้านิยมถวาย ของต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้ กล้วย อ้อย หรือ ขนมลัฑฑู ให้ครบอย่างละ 108 ชิ้น

ตามจำนวนที่เราสวดพระนามทั้ง 108 แห่งองค์พระคเณศครับ

ขอบคุณค่ะ  
ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ