Loader

ผมอยากทราบนามของพระแม่องค์นี่คับใครช้วยตอบหน่อยคับ

Started by Sudteerukkub, June 05, 2012, 17:46:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คับผมได้รูปพระแม่ที่มีเทวลักษณะเหมื่อน พระแม่กามาชีนั่งอยู่บนอาสนะที่มีพระศิวะนอนอยู่แล้วมีพระแม่ลักษมีและพระแม่สุรัสวดีอยู่ทั่งสองข้างของพระองค์คอยโบกพัดให้และที่ประทับมีพระพรหม-พระวิษณุ-พระขันทกุมาร เป็นเหมื่อนท่านเป็นขาที่รองที่ประทับอยู่ องค์พระแม่อยู่ตรงกลางทรงถือต้นอ้อย-พุ่มดอกไม้และอื่นอื่นอีกมี4พระกรมีปิ่นเป็นพระจันทร์ ผมอยากทราบพระนามท่านและความเป็นมา และความหมายของภาพคับ  คืออะไรแล้วเราบูชาได้หรือป่าวส่วนมากเขาบูชาภาพนี่แบบในและเพื่ออะไรและเทวานุภาพของพระแม่องค์นี่คับ  ขอบคุณคับ

อ่อ นั่นพระแม่ลลิตาตรีปุราสุนทรีคับ เพราะรายละเอียดที่คุณบอกมามีในภาพนี้คับ แค่พระศิวะไม่ได้นอนให้พระแม่นั่งแค่นั้นเองคับ

ปล.รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

พระแม่ลลิตาตรีปุราสุนทรี คือพระแม่อะไรค่ะ อยากทราบผู้รู้ค่ะ มีประวัติท่านไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ
โอม เจมาตากาลี

ว่ากันว่า ท่านทรงเป้นพระแม่ที่ประจำอยู่เป้นประธานของพระแม่ข้างขึ้นข้างแรม ครับ พระแม่ท่านอยู่ในตระกูลพระปารวตี รึป่าว อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ปางนี้จะบุชาในฐานะประธานของพระแม่ข้างขึ้นข้างแรมครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

เป็นพระแม่แห่งจักรวาล หรือ จักรวาลชนนี คับ หรือ พระแม่ลลิตา หรือ พระแม่ศรี ราจาราเจสวารี พระแม่ผู้สูงสุด แห่งศักตินิกาย คับ
โดยถือว่าพระองค์เป็นผู้สร้างแห่งจักรวาลคับ และพระแม่ต่างๆที่เราเคารพบูชานั้นเป็นอวตาลรูปแห่งพระองศ์คับ

ขอบคุณคับพี่พี่ที่มาตอนให้หายข้อสงสัยคับผม