Loader

อยากทราบการบูชาและการจัดวาง สังข์พระลักษมีและ พระบาทพระวิษณุ คับ

Started by Sudteerukkub, May 28, 2012, 18:59:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เมื่อวันเกิดผมมีพี่คนหนึ่งได้นำ  พระวิษณุปาง บารายีศรีนิวาสและพระลักษมีมาหมอบให้ และพี่เขาได้นำของมงคล  ผมเรีอกไม่ถูกนะคับขอโทษด้วย  แต่พี่คนนั้นเรีอก รอยเท้าพระวิษณุบารายีมีลักษณะ  เป็นเหมื่อน  สถูปขึ้นไป2ชั่นและมีรูปเท้าเล็กเล็กอยู่ข้างบนสุดคับ  และหองสังข์วนซ้ายแต่ไม่เหมื่อนสังข์เป่าทั่วไป  คือมีลักษณะยาวรีพี่เขาบอกนี้คือสังข์พระลักษมี ผมอยากทราบวิธีการบูชาของของทั้งสองอย่างคับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง คือพี่เขาบอกไม่ละเอียดคับผม เลยข้อถามพี่พี่ทุกท่าน ดั่งนี้   1. เราควรวางของมงคล ทั้ง 2อย่างไว้ด้านในขององค์พระบารายีผมวางองค์พระบารายีตรงกลางคับและรองลงมาคือพระลักษมี ไม่รู้ว่าจะวางสิ่งในไว้ทางขวา ทางซ้านคับ  2.  แล้วผมต้องทำการบูชาด้วยอะไรบ้างคับกับของทั้ง 2อย่างคับ   ขอบพระคุณคับผม

ของมงคล พระสังข์ กับ พระวิษณุบาท ควรวางไว้ด้านหน้าพระเทวรูปครับ และทำการบุชาได้ปกติครับ ส่วนพระวิษณุบาท นี่ในไทยหายากนะครับ แนะนำนิดนึง ควรถวายใบกระเพรา กับพระบาลายีประจำครับ ท่านโปรดมาก และพระแม่ก็ถวายดอกบัวชมพูครับ อิอิ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

ขอบคุณคับที่แนะนำคับจะนำไปทำตามคับขอพระเป็นเจ้าอำนวยพรพี่ด้วยนะคับผม