Loader

ช่วยแนะนำหน่อยคับ

Started by Chandeliers_nun, July 04, 2012, 01:38:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมไปวัดราชนัดดามาคับ ผมได้พระแม่ซันโตชีมา แต่ผมสามารถสถาปนาเป็นพระแม่อุมาได้ไหมคับ คือผมชอบองค์นี้มากๆๆอ่ะคับ อยากให้ท่านเป็นพระแม่อุมาอ่ะคับ จะผิดไหมคับ

ผมได้ตรีศูนย์มาบูชาไว้หน้าองค์ด้วยอ่ะคับ

July 04, 2012, 09:45:47 #2 Last Edit: July 04, 2012, 10:09:28 by Chandeliers_nun
ถ้าทาสีถาดที่อยู่ในพระหัตเป็นสีแดงให้คล้ายๆ ปางมารีอัมมันได้ไหมอ่ะคับ

July 04, 2012, 09:48:05 #3 Last Edit: July 04, 2012, 10:10:58 by Chandeliers_nun
แต่คือผมเห็นองค์นี้ แล้วชอบมากๆๆๆ อยากหาถ้าแก้ไขอ่ะคับ

ผมอยากได้พระแม่ซันโตชิมาบูชามาก ไม่ทราบองค์นี้ท่านบูชามาเท่าไหร่ ผมฝากเงินไปบูชามาสักองค์ได้ไหม

ผมอยู่อุบล ไม่สะดวกไปวัดราชนัดดา
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

Quote from: laduhmotak on July 04, 2012, 11:02:09
ผมอยากได้พระแม่ซันโตชิมาบูชามาก ไม่ทราบองค์นี้ท่านบูชามาเท่าไหร่ ผมฝากเงินไปบูชามาสักองค์ได้ไหม

ผมอยู่อุบล ไม่สะดวกไปวัดราชนัดดา

ผมบูชามาราคาพันสองคับ ถ้าผมไปและท่านยังไม่ได้องค์ผมจะบอกอีกทีคับ

องค์ในรูปนี้ คงจะเป็นองค์ใหญ่ ผมอยากได้องค์เล็ก ๆ ขนาดฐานกว้างประมาณ 3 นิ้ว

ถ้าองค์ใหญ่ ที่บ้านผมไม่มีที่จะวางครับ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

คืองี้ครับ ปางนี้คือพระแม่ซันโตซี ถามว่าสามารถสถาปนาเป้นพระแม่อุมาได้มั้ย ถ้าตามหลักเทวะมูรติแล้ว ไม่ได้ครับ เพราะมูรติต่างกันอย่างชัดเจน แต่ถ้าใจเรานับถือว่าท่านคือพระแม่อุมามเหศวรี อันนั้นก็ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะปัญหามันอยู่ที่ใจเราเอง
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

Quote from: tomino on July 05, 2012, 18:33:21
คืองี้ครับ ปางนี้คือพระแม่ซันโตซี ถามว่าสามารถสถาปนาเป้นพระแม่อุมาได้มั้ย ถ้าตามหลักเทวะมูรติแล้ว ไม่ได้ครับ เพราะมูรติต่างกันอย่างชัดเจน แต่ถ้าใจเรานับถือว่าท่านคือพระแม่อุมามเหศวรี อันนั้นก็ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะปัญหามันอยู่ที่ใจเราเอง

ขอบคุณพี่ tomino มากๆคับ ผมสบายใจขึ้นมากคับ คือผมก็ไม่อยากให้ผิดเทวะมูรติหรอกคับ แต่ผมเดินทั่วหมดแล้วคับ และองค์นี้คือองค์ที่ผมชอบมากที่สุดอ่ะคับ ขอบคุณคับที่ให้ความรู้

Quote from: laduhmotak on July 05, 2012, 12:45:39
องค์ในรูปนี้ คงจะเป็นองค์ใหญ่ ผมอยากได้องค์เล็ก ๆ ขนาดฐานกว้างประมาณ 3 นิ้ว

ถ้าองค์ใหญ่ ที่บ้านผมไม่มีที่จะวางครับ

ผมเคยเห็นแบบห้านิ้วนะคับ ถ้าผมไปผมจะลองสอบถามให้คับ แต่อย่าจะร้อนนะคับ ช่วงนี้ผมยุ่งอยู่กับงานอ่ะคับ 

งานเรซิ่นวัดราชนัดดา ที่รู้จักกันว่าตลาดพระก๊อป ต้องค่อยๆเลือกครับ ใจเย็นๆอย่าใจร้อน บางองค์เห็นเป้นงานเก่าแต่ถ้ามานุ่งผ้าถวายก็จะสวยไม่แพ้เทวรูปหินหรือทองเหลืองเลยครับ บางองค์เห็นสวยๆแต่จริงภายในอาจจะเปราะบางก็มีครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

Quote from: tomino on July 05, 2012, 23:17:52
งานเรซิ่นวัดราชนัดดา ที่รู้จักกันว่าตลาดพระก๊อป ต้องค่อยๆเลือกครับ ใจเย็นๆอย่าใจร้อน บางองค์เห็นเป้นงานเก่าแต่ถ้ามานุ่งผ้าถวายก็จะสวยไม่แพ้เทวรูปหินหรือทองเหลืองเลยครับ บางองค์เห็นสวยๆแต่จริงภายในอาจจะเปราะบางก็มีครับ

ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำดีๆคับ ผมจะใจเย็นเวลาไปเลือกคับ