Loader

อยากทราบวิธีการบูชาพระแม่ลลิตาตรีปุราสุนทรีหน่อยคับผม

Started by Sudteerukkub, June 24, 2012, 05:29:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมได้ตั่งรูปพระแม่ลลิตาตรีปุราสุนทรี ไว้แยกบูชาท่านต่างหากแยกจากหิ้งพระออกมาเลยอยากทราบว่า ตามหลักของการบูชาของฮินดูว่า เวลาเราบูชาท่านทั่งที่ในภาพของท่านมีรูปของมหาเทพและมหาเทวีหลายองค์รวมอยู่ด้วย เวลาเราสวดบูชาท่านเราควรสวดบูชาแค่พระองค์ท่านองค์เดียวหรือเราควรสวดบูชาเทพทั่งหมดที่อยู่ในรูปด้วยคับ ท่านที่เคยเห็นรูปท่านคงนึกออกว่ามีเทพองค์ใดที่รวมอยู่ในรูปท่านผมขอคำแนะนำด้วยคับผม

แล้วเราต้องใช้มนต์บทในเวลาสวดบูชาท่านที่มีความรู้ช้วยตอบหน่อยนะคับผม ขอบคุณคับ

ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ ก่อนอื่นก็สวดบูชาพระพิฆเนศก่อน ตามด้วยบสวดบูชาพระแม่ลลิตา และบทสวดบูชาพระมหาเทวะทุกพระองค์

บทนี้นะครับ

โอม ตวะเมวะ มาตา จะ ปิตา ตวาเมวะ

ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ

ตวะเมวะ วิทายะ ทรวิณัม ตวะเมวะ

ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ

บทนี้บูชาเทพเทวีได้ทุกพระองค์เลยครับ