Loader

นำภาพพิธีบูชาพระพิฆเนศที่บ้านมาฝากครับ

Started by JTPKNC, July 15, 2009, 13:01:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทั้งเก่าและใหม่รวมทั้งผู้มีศรัทธาประสาทะในพระพิฆเณศวรทุกท่าน

ผม JTPKNC สมาชิกใหม่ของเว็ปบอร์ดนี้ ถ้าท่านใดรู้จักเว็ปไซต์ของพิพิทธภัณฑ์พระพิฆเนศเชียงใหม่ก็คงจะเคยเห็นรูปภาพเ้หล่านี้ที่ผมโพสต์ไว้ที่นั่น ผมขอขอบคุณคุณอักษรชนนีที่ได้กรุณาแนะนำให้ผมได้รู้จักกับเว็ปบอร์ดแห่งนี้ ผมขอโอกาสนำเอารูปพิธีบูชาพระพิฆเนศในคราววันคเนศจตุรถีของปีที่ผ่านมา พร้อมด้วยวิธีการบูชาที่ผมถือปฏิบัติมานำเสนอแก่ทุกท่าน เผื่อว่าท่านใดสนใจจะศึกษา วิธีการบูชาที่ทุกท่านเห็นนี้ผมได้ทำการปรับปรุงตัดทอนเพื่อให้เหมาะสมกับการบูชาในเคหะสถาน ซึ่งผมได้ต้นฉบับที่บันทึกโดยอักษรโรมัน (อังกฤษ) จากเว็ปไซต์ http://satsangh.tripod.com/ แล้วผมก็มาแปลงเป็นภาษาไทยอีกครั้ง และใช้หลักการการแปลงอักษรให้อ่านง่ายขึ้นแต่ยังคงหลักการออกเสียงอย่างสันสกฤตเอาไว้ ตามกำลังสติและปัญญาที่มีอยู่ หากผู้รู้ท่านใดเห็นว่าการแปลงอักษรของผมยังมีข้อควรแก่การแก้ไขตรงจุดใด ขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะครับ

ขั้นตอนพิธีในลักษณะนี้เรียกว่า โศดะโศปะจาระ (Shodashopachara) หรือการบูชา 16 ขั้นตอน ตามแบบของฮินดู แม้จะบอกว่ามี 16 ขั้นตอน แต่ทว่าในแต่ละขั้นตอนก็มีขั้นตอนปลีกย่อยลงไปอีก ดังนั้นท่านจะเห็นว่าขั้นตอนการประกอบพิธีบูชาของผมนี้เมื่อนับดูจริงๆแล้วจะมากกว่า 16 ขั้นตอน ซึ่งผมจะแยกเป็นขั้นตอนหลักและขั้นตอนปลีกย่อยเอาไว้พร้อมภาพประกอบ เพื่อให้ท่านเข้าใจได้ง่ายยิ่งขึ้น

สำหรับการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงแก้ไขตัดทอนพิธีบูชาของผมนี้ก็ใช่จะทำเองเพียงคนเดียวนะครับ ผมได้รู้จักกับนักบวชฮินดูท่านหนึ่งโดยการ Chat ผ่าน Skype ซึ่งท่านเป็นผู้ add ผมเข้ามาคุย ท่านเป็นผู้ดูแลเว็ปไซต์ของ http://www.rkmissiondel.org/ ท่านใช้ชื่อใน Skype ว่า Brahmachari Muktachaitanya ผมได้พูดคุยกับท่านตั้งแต่ช่วงกลางปี 2549 และได้สอบถามขอคำแนะนำจากท่านเรื่องการบูชาและความรู้ทางฮินดูอื่นๆ อยู่นานประมาณ 1 ปีเศษได้ จนกระทั่งผมได้พิธีบูชานี้มาและเข้าใจในแต่ละขั้นตอนพร้อมทั้งนัยอันเป็นธรรมะที่แฝงอยในู่พิธีแต่ละขั้นตอนมาพอสมควรแล้ว นักบวชท่านนี้ก็หายไป จนบัดนนี้ผมยังไม่สามารถจะติดต่อท่านได้อีกเลย นอกจากนักบวชท่านนี้แล้ว ผมยังได้ใช้เวลานานพอสมควรในการค้นหาความรู้จากเว็ปไซต์ฮินดูต่างประเทศ จนทุกวันนี้ผมก็ยังคงค้นคว้าหาความรู้อยู่เนืองๆ

ต่อไปนี้เป็นพิธีบูชาที่ผมจะนำเสนออาจจะยาวซักหน่อย รูปจะมากไปหน่อย อาจจะเสียเวลาทุกท่านไปบ้าง ผมก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอพระพิฆเณศวรเจ้าโปรดอำนวยพรแด่ทุกท่าน

การบูชา 16 ขั้นตอนประกอบด้วย
1.    การทำสมาธิระลึกถึงองค์เทพ (ธยานะ) และการอัญเชิญองค์เทพ (อาวาหะนะ)
2.    เชิญเทพขึ้นสู่ที่ประทับ (อาสะนะ)
3.    ถวายน้ำสรงพระบาท (ปัธยะ)
4.    ถวายน้ำสรงพระหัตถ์ (อะระฆะยะ)
5.    ถวายน้ำสรงพระพักต์ (อาจะมันยะ) และน้ำกลั้วพระโอษฐ์ (มะธุวะระกะ- เป็นน้ำผึ้งผสมนม)
6.    ถวายน้ำสรงพระองค์ (อภิเศกัม หรือ สะนานัม) เป็นการสรงองค์เทพด้วยน้ำปัญจะอัมฤตทั้ง 5
7.    ถวายผ้าทรง (วัสตระ)
8.    ถวายเครื่องจุลเจิม (กันธะ)
9.    ถวายเครื่องประดับ (อาภะระนะ)
10.    ถวายมาลัยดอกไม้ (ปุษปะ มาลา)
11.    บูชา 108 พระนาม (อัษโตตตะระศะตะนามะ ปูจา)
12.    ถวายธูปหรือเครื่องจุดเพื่อให้เกิดกลิ่นหอม (ธูปะ)
13.    ถวายดวงประทีป (ดีปัม)
14.    ถวายผลไม้ ขนมหวาน อาหารมังสวิรัติ หมากพลู และอื่นๆที่เป็นเครื่องบริโภค (ไนเวดยัม)
15.    ถวายไฟ (อารตี)
16.    ถวายการประทักษิณาวัตรและนมัสการ (ประดักษิณะ นะมัสสะการะ)

ก่อนการเริ่มพิธีบูชา

สวดมนตร์รำลึกถึงปวงเทวะเป็นปฐม

โอม สะระเวภะโย กุรุภะโย นะมะหะ | โอม สะระเวภะโย เดเวภะโย นะมะหะ |
โอม สะระเวภะโย บรามมะเนภะโย นะมะหะ ||
ปรารัมภะ การยัม นิระวิขนะมัสตุ | ศุภัม โศภะนะมัสตุ |
อิษตะ เดวะตา กุละเดวะตา สุประสันนา วะระดา ภะวะตุ || อะนุกยาม เดหิ ||

อาจะมะนะหะ (การกระทำกาย วาจา ใจให้บริสุทธิ์ก่อนการบูชา)

โอม เกศะวายะ สวาหา |
(หยดน้ำ 1 ช้อนลงในภาชนะรองรับหรือหยดน้ำลงในอุ้งมือซ้าย แล้วจิบน้ำนั้น)

โอม นารายะนายะ สวาหา |
(หยดน้ำ 1 ช้อนลงในภาชนะรองรับหรือหยดน้ำลงในอุ้งมือซ้าย แล้วจิบน้ำนั้น)

โอม มาธะวายะ สวาหา |

โอม โกวินดายะ นะมะหะ | โอม วิษนะเว นะมะหะ | โอม มะธุสูดะนายะ นะมะหะ |
โอม ตริวิกระมายะ นะมะหะ| โอม วามะนายะ นะมะหะ | โอม ศรีธะรายะ นะมะหะ |
โอม หฤษีเกศายะ นะมะหะ | โอม ปัดมะนาภายะ นะมะหะ |
โอม ดาโมดะรายะ นะมะหะ | โอม สังกะระษะนายะ นะมะหะ |
โอม วาสุเดวายะ นะมะหะ | โอม ปรัดยุมนายะ นะมะหะ |
โอม อะนิรุดธายะ นะมะหะ | โอม ปุรุโษตตะมายะ นะมะหะ |
โอม อะโธกษะจายะ นะมะหะ | โอม นาระสินหายะ นะมะหะ |
โอม อัจยุตายะ นะมะหะ | โอม จะนาระดะนายะ นะมะหะ |
โอม อุเปนดรายะ นะมะหะ  | โอม หะระเย นะมะหะ | ศรี กฤษนายะ นะมะหะ ||

สังกัลปะหะ (โองการเชิญเทพ)

โอม ศรีมาน มะหากะนาธิปะตะเย นะมะหะ  |

ศรี กุรุภะโย นะมะหะ | ศรี สะรัสวัตตัย นะมะหะ | ศรี เวดายะ นะมะหะ |
ศรี เวดะปุรุษายะ นะมะหะ | อิษตะเดวะตาภะโย นะมะหะ |
กุละเดวะตาภะโย นะมะหะ | สทานะเดวะตาภะโย นะมะหะ |
กรามะเดวะตาภะโย นะมะหะ| วาสตุเดวะตาภะโย นะมะหะ|
ศะจีปุรันดะราภะยาม นะมะหะ| อุมามะเหศวะราภะยาม นะมะหะ |
มาตาปิตฤภะยาม นะมะหะ | ลักษะมีนารายะนาภะยาม นะมะหะ |
สะระเวภะโย เดเวภะโย นะโม นะมะหะ |
สะระเวภะโย บรามมะเนภะโย นะโม นะมะหะ |
เยตัดกะระมะประธานะ เดวะตาภะโย นะโม นะมะหะ ||

|| อะวิขนะมัสตุ || (บทนมัสการพระพิฆเนศ)

ศุกลามบะระธะรัม เดวัม ศะศิวะระนัม จะตุระพุจัม |
ประสันนะวะดะนัม ธยาเยต สะระวะ วิขโนปะศานตะเย ||
สะระวะมังกะละ มางกัลเย ศิเว สะระวาระทะ สาธิเก |
ศะรันเย ตระยัมบะเก เดวี นารายะนี นะโมสตุเต ||
สะระวะดา สะระวะ การะเยษุ นาสติ เตษาม อะมังกะลัม |
เยษาม หฤดิสโท ภะกะวาน มังกะลายะตะโน หะริหิ ||
ตะเดวะ ลักนัม สุดินัม ตะเดวะ ตาราบะลัม จันดระบะลัม ตะเดวะ |
วิดยา บะลัม ไดวะบะลัม ตะเดวะ ลักษะมีปะเตเห เตงขริยุกัม สะมะรามิ ||
ลาภัสเตษาม จะยัสเตษาม กุตัสเตษาม ปะราจะยะหะ |
เยษาม อินดีวะระ ศยาโม หฤดะยัสโท จะนาระดะนะหะ ||
วินายะกัม กุรุม ภานุม บรัมมาวิษนุมะเหศวะราน |
สะรัสวะตีม ประนัมยาเดา สะระวะ การะยาระทะ สิดธะเย ||

ศรีมัด ภะกะวะโต มะหาปุรุษัสยะ วิษโนรากยายะ ประวะระตะมานัสยะ อัดยะ บรัมมะโนดวิตียะ ปะราระเธ วิษนุปะเด ศรี ศเวตะวะราหะ กัลเป ไววัสวะตะ มันวันตะเร ภาระตะ วะระเษ ภะระตะ คันเด จัมบูดวีเป ดันดะการันยะ เดเศ โกดาวะระยา ดักษิเน ตีเร กฤษนะเวนโย อุตตะเร ตีเร ปะระศุรามะ กเษเตร ศาลิวาหะนะ ศะเก วะระตะมาเน วยะวะหาริเก อิศวะระ นามะ สันวัตสะเร ดักษินายะเน ภาดระปะดะ มาเส ศุกละ ปักเษ จะตุระทยัม ติเทา อะมุกะ นักษะเตร ศานิ วาสะเร สะระวะ กระเหษุ ยะทา ราศิ สทานะ สทิเตษุ สัตสุ เยวัม กุนะวิเศเษนะ วิศิษตายาม ศุภะปุนยะติเทา มะมะ อาตมะนะ ศรุติสมฤติปุราโนกตะ ผะละปราปะยะระทัม มะมะ สะกุตุมบัสยะ กเษมะ สไทระยะ อายุราโรกยะ จะตุระวิธะ ปุรุษาระทะ สิธะยะระทัม อังกีกฤตะ ศรี *** วระตางกัตเวนะ สัมปาดิตะ สามะกรัยยา ศรี *** ปรีตะยะระทัม ยะทา ศักตยา ยะทา มิลิโตปะจาระ ดรับ วัย ศรี ปุรุษะสูกตะ (สูกตะ) ปุราโนกตะ มันไตร ศจะ ธยานาวาหะนาดิ โษดะโศปะจาเร ศรี *** ปูจะนัม กะริษเย ||

อิดัม ผะลัม มะยาเดวะ สทาปิตัม ปุระตัสตะวะ |
เตนะ เม สะผะลาวาปติระภะเวต จันมะนิ จันมะนิ || (ถวายผลไม้ 1 ผล)

***เอ่ยพระนามเทวะหรือเทวีพระองค์นั้น
###หากเป็นบุรุษเทพให้ว่า ปุรุษะสูกตะ
###หากเป็นสตรีเทพให้ว่า สูกตะ

กะนะปะติ ปูจะ (พิธีบูชาพระพิฆเณศ) ***ในกรณีที่ท่านจะบูชาเทพองค์อื่นท่านจะต้องบูชาพระพิฆเณศก่อน***

อาเดา นิระวิกนะตา สิธะยะระทัม มะหา กะนะปะติม ปูจะนัม กะริษเย |
โอม กะนานาม ตวา เศานะโก ขฤตสะมะโด กะนะปะติระจะกะติ |
กะนะปัตยาวาหะเน วินิโยกะหะ ||

โอม กะนานาม ตวา กะนะปะติม อาวามะเห |
กะวิม กะวินามุปะมะ ศระวัสตะมัม |
จเยษทะราจัม บรัมมะนาม บรัมมะนัสปะตะ |
อานะหะ ศฤนวันนูติพิหิ สีดะสาดะนัม ||

พูหู กะนะปะติม อาวาหะยามิ | พุวะหะ กะนะปะติม อาวาหะยามิ |
สวะหะ กะนะปะติม อาวาหะยามิ |
โอม พูระพุวัสวะหะ  มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ |
ธยายามิ ธยานัม สะมะระปะยามิ |

โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | อาวาหะนัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | อาสะนัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ปาดยัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | อะระขยัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | อาจะมะนียัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | สนานาตะรัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | วัสตรัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ยักโยปะวีตัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | จันดะนัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ปะริมะละ ดรับ วยัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ปุษปานิ สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ธูปัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ดีปัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ไนเวดยัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ตามบูลัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ผะลัม สะมะระปะยามิ |
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | ดักษินาม สะมะระปะยามิ | 
โอม มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | อาระติกยัม สะมะระปะยามิ |
โอม พูรพุวัสวะหะ  มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ | มันตระปุษปัม สะมะระปะยามิ |
โอม พูรพุวัสวะหะ  มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ |
ประดักษินา นะมัสการาน สะมะระปะยามิ |

|| อะทะ ปรารทะนา ||

โอม วะกระตุนดะ มะหากายะ โกติ สูระ สะมะประภะ |
นิระวิขนัม กุรุ เม เดวะ สะระวะ การะเยษุ สะระวะดา ||

โอม พูระพุวัสวะหะ มะหากะนะปะตะเย นะมะหะ |ปราระทะนาม สะมะระปะยามิ |
อะนะยา ปูจา วิขนะหะระตา มะหากะนะปะติ ปรียะตาม ||

ดีปะ สทาปะนา (จุดตะเกียง 1 คู่วางไว้สองข้างขององค์เทพ)

อะทะ เดวัย วามะ ภาเก ดีปะ สทาปะนาม กะริษเย |
อักนินากนิ สะมิธยะเต กะวิระกระหะ ปะติระยุวา หับวยะวาต จุวาสยะหะ ||

ธยานัม (บทสวดเพื่อทำสมาธิระลึกถึงองค์เทพ)

โอม (สวด 15 จบ)
***สวดมนต์บท กายตรี มนตรา และบทสวดสำคัญของเทพพระองค์นั้น***

โอม.......................นะมะหะ | ธยานาต ธยานัม สะมะระปะยามิ ||

อาวาหะนะ (อัญเชิญเทพ)

โอม.......................นะมะหะ | อาวาหะนัม สะมะระปะยามิ ||
(ถวายดอกไม้ 1 ดอก)

อาสะนัม (ถวายที่ประทับ)

โอม.......................นะมะหะ | อาสะนัม สะมะระปะยามิ ||
(ถวายดอกไม้ 1 ดอก)

ปาดยัม (ถวายน้ำล้างพระบาท)

โอม.......................นะมะหะ | ปาดยัม สะมะระปะยามิ ||

อะระขยัม (ถวายน้ำล้างพระหัตถ์)

โอม.......................นะมะหะ | อะระขยัม สะมะระปะยามิ ||

อาจะมะนียัม (ถวายน้ำกลั้วพระโอษฐ์และล้างพระพักต์)

โอม.......................นะมะหะ | อาจะมะนียัม สะมะระปะยามิ||

สนานัม (ถวายน้ำสรง)

โอม.......................นะมะหะ | มะลาปะกะระศะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

ปัญจามฤตะ สนานัม (ถวายน้ำปัญจอมฤตสำหรับสรง – หลังจากสรงน้ำแต่ละชนิดเสร็จแล้ว ต้องสรงด้วยน้ำสะอาดทุกครั้ง)

1. ปะยะ สนานัม (สรงด้วยน้ำนม)

โอม.......................นะมะหะ | ปะยะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||
ปะยะหะ สนานานันตะระ ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

2. ดะธิ สนานัม (สรงด้วยนมเปรี้ยว)

โอม.......................นะมะหะ | ดะธิ สนานัม สะมะระปะยามิ ||
ดะธิ สนานานันตะระ ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

3. ขฤตะ สนานัม (สรงด้วยเนย/กี)

โอม.......................นะมะหะ | ขฤตะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||
ขฤตะ สนานานันตะระ ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

4. มะธุ สนานัม (สรงด้วยน้ำผึ้ง)

โอม.......................นะมะหะ | มะธุ สนานัม สะมะระปะยามิ ||
มะธุ สนานานันตะระ ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

5. ศัรกะรา สนานัม (สรงด้วยน้ำตาล)

โอม.......................นะมะหะ | ศะระกะรา สนานัม สะมะระปะยามิ ||
ศะระกะรา สนานานันตะระ ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

6. กันโธดะกะ สนานัม (สรงด้วยน้ำกำยาน)

โอม.......................นะมะหะ | กันโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

7. อัภภะยังกะ สนานัม (สรงด้วยน้ำมันหอม)

โอม.......................นะมะหะ | อัภภะยังกะ สนานัม สะมะระปะยามิ||

8. อุษโนดะกะ สนานัม (สรงด้วยน้ำอุ่น)

โอม.......................นะมะหะ | อุษโนดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

9. ศุดโธดะกะ สนานัม (สรงด้วยน้ำบริสุทธิ์/ พรมน้ำไปรอบๆองค์พระ)

โอม.......................นะมะหะ | ศุดโธดะกะ สนานัม สะมะระปะยามิ ||

***หมายเหตุ: เนื่องจากผมสรงองค์พระในอ่างสรง ดังนั้นเพื่อให้สะดวก ผมจึงทำการสวมเครื่องประดับและอาภรณ์ให้กับองค์เทพให้เรียบร้อยก่อน จึงค่อยอัญเชิญท่านประดิษฐาน แล้วค่อยสวดมนต์บูชาตามหลัง)

ประติษทาปะนา (อัญเชิญขึ้นสู่ที่ประทับ)

โอม.......................นะมะหะ || (สวด 12 จบ)

โอม ศรี ............สางกายะ สะปะริวารายะ สายุธายะ สะศักติกายะ นะมะหะ |
โอม ศรี ............สางกายะ สะปะริวารายะ สายุธายะ สะศักติกายะ อาวาหะยามิ ||
ศรี ............... นะมะหะ || สุประติษทะมัสตุ ||

วัสตระ (ถวายผ้าทรง 2 ผืน/ ผ้าทรง)

โอม.......................นะมะหะ | วัสตระยุกมัม สะมะระปะยามิ ||

ยักโยปะวีตะ (ถวายด้ายศักดิ์สิทธิ์)

โอม.......................นะมะหะ | ยักโยปะวีตัม สะมะระปะยามิ ||

อาภะระนัม (ถวายเครื่องประดับ)

โอม.......................นะมะหะ | สะระวะ อาภะระนานิ สะมะระปะยามิ ||

กันธัม (เจิมพระนลาฏ)

โอม.......................นะมะหะ | กันธัม สะมะระปะยามิ ||

อักษะตะ (ถวายอักษัต - เป็นเมล็ดข้าวสารผสมกับขมิ้นผง)

โอม.......................นะมะหะ | อักษะตาน สะมะระปะยามิ ||

ปุษปะ (ถวายดอกไม้)

โอม.......................นะมะหะ | ปุษปานิ สะมะระปะยามิ ||

อัษโตตตะระศะตะนามะ ปูจา (บูชาพระนาม 108) ***ระหว่างสวดพระนามผมจะถวายกลีบดอกไม้ไปด้วยก็ได้***

อิติ อัษโตตะระ ปูจาม สะมะระปะยามิ ||

ธูปัม (ถวายธูป)

โอม.......................นะมะหะ | ธูปัม อาขราปะยามิ ||

ดีปัม (ถวายประทีป)

โอม.......................นะมะหะ | ดีปัม ดะระศะยามิ ||

กะระปูระดีปัม (ถวายไฟการบูร)

โอม.......................นะมะหะ | กะระปูระดีปัม สะมะระปะยามิ ||

ไนเวดยัม (ถวายอาหาร)

***สวดมนต์บท กายตรี มนตรา ของเทพพระองค์นั้น***

โอม.......................นะมะหะ ||

ไนเวดยัม กฤยะตาม เดวะ ภักติ เม อะจะลาม กุรุ |
อีปสิตัม เม วะรัม เดหิ อิหะตระ จะ ปะราม กะติม ||

โอม.......................นะมะหะ | ไนเวดยัม สะมะระปะยามิ ||

มะหา ผะลัม (ถวายมหาผล - ผลไม้ลูกที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในพาน)

โอม.......................นะมะหะ | มะหาผะลัม สะมะระปะยามิ |

ผะลาษตะกะ (ถวายผลไม้)

โอม.......................นะมะหะ | ผะลาษตะกัม สะมะระปะยามิ ||

ตามบูลัม (ถวายใบพลูและลูกหมาก)

โอม.......................นะมะหะ | ปูกิผะละ ตามบูลัม สะมะระปะยามิ ||

ดักษินา (ถวายเงินทำบุญ)

โอม.......................นะมะหะ | สุวะระนะ ปุษปะ ดักษินาม สะมะระปะยามิ ||

อารตี (ถวายอารตี)

***สวดบทอารตีหริอเปิดเพลงอารตี***

โอม.......................นะมะหะ | มะหานีราจะนัม สะมะระปะยามิ ||

ประดักษินา (ถวายประทักษิณาวัตรหรือให้หลับตาระลึกว่าเรากำลังกระทำประทักษิณาวัตรรอบองค์ท่านอยู่)

โอม.......................นะมะหะ | ประดักษินาน สะมะระปะยามิ ||

นะมัสการะ (ถวายนมัสการ)

โอม.......................นะมะหะ | นะมัสสะการาน สะมะระปะยามิ ||

มันตระ ปุษปะ (ถวายมนตร์)

โอม.......................นะมะหะ | มันตระปุษปัม สะมะระปะยามิ ||

ปรารทะนา (ถวายปราถนา/อธิษฐานจิต)

***อธิษฐานขอพรต่อเทพพระองค์นั้น***

โอม.......................นะมะหะ | ปราระทะนาม สะมะระปะยามิ ||

กษะมาปะนัม (ขอขมาโทษต่อพระพิฆเณศวร)

โอม.......................นะมะหะ | กษะมาปะนัม สะมะระปะยามิ ||

วิสะระจะนะ ปูจา (กราบลาและส่งเสด็จ)

อาราธิตานาม เดวะตานาม ปุนะหะปูจาม กะริษเย ||
ศรี ...... เดวะตาภะโย นะมะหะ ||

ประสาดะ กฤหะนัม (ลาอาหารและเครื่องบูชา)

โอม.......................นะมะหะ | ประสาดัม ศิระสา กฤนามิ ||

***เป็นอันเสร็จพิธีครับ***
***บทสวดมนต์ทั้งหมดนี้ท่านสามารถนำไปใช้บูชาเทพทุกองค์ได้นะครับ ตรงที่มีจุดไข่ปลาให้ท่าเพิ่มพระนามของเทพที่ท่านจะบูชานะครับ ซึ่งผมลงไว้ท้ายกระทู้แล้ว***

เพิ่มเติมครับ วันที่ผมบูชานี้ ผมโล้ชิงช้าถวายท่านด้วยครับ

***พระนามของเทพ***

1.    โอม ศรี สิทธิ วินายะกายะ นะมะหะ (พระพิฆเนศ)
2.    โอม นะมะ ศิวายะ (พระศิวะ)
3.    โอม นะโม นารายะนายะ นะมะหะ (พระนารายณ์)
4.    โอม บรัมมันเย นะมะหะ (พระพรหม)
5.    โอม ธูม ดุรกาไย นะมะหะ (พระแม่ทุรคาอุมาเทวี)
6.    โอม ศรี มะหาลักษไม นะมะหะ (พระแม่ลักษมี)
7.    โอม ศรี สะรัสสะวัตไย นะมะหะ (พระแม่สรัสวตี)
8.    โอม ศรี กฤษณายะ นะมะหะ (พระกฤษณะ)
9.    โอม ศรี ศะระวะนะ ภะวะยะ นะมะหะ (พระสกันท์ขันทกุมาร)
   10.โอม ศรี ธะระณีไมยะ นะมะหะ (พระแม่ธรณี)

ศรี สิทธิวินายะกายะ อัษโตตตะระศะตะนามะ ปูจา (108 พระนามของพระพิฆเณศ)

1. โอม วินายะกายะ นะมะหะ       
2. โอม วิขนะราจายะ นะมะหะ       
3. โอม เการีปุตรายะ นะมะหะ
4. โอม กะเนศวะรายะ นะมะหะ       
5. โอม สะกันดากระจายะ นะมะหะ      
6. โอม อับวยะยายะ นะมะหะ
7. โอม ปูตายะ นะมะหะ         
8. โอม ดักษาธะยักษะยายะ นะมะหะ      
9. โอม ดวิจะ ปริยายะ นะมะหะ
10. โอม อักนิกะระพัจจิเด นะมะหะ       
11. โอม อินดระศรีประดายะ นะมะหะ      
12. โอม วานีบะละประดายะ นะมะหะ
13. โอม สะระวะสิทธิประดายะกายะ นะมะหะ   
14. โอม สะระวะทะนะยายะ นะมะหะ      
15. โอม เการิตะนูจายะ นะมะหะ      
16. โอม ศะระวะรีปริยายะ นะมะหะ       
17. โอม สะระวาตมะกายะ นะมะหะ       
18. โอม สฤษติกะระเตร นะมะหะ      
19. โอม เดวานิการะจิตายะ นะมะหะ      
20. โอม ศิวายะ นะมะหะ         
21. โอม ศุดธายะ นะมะหะ       
22. โอม บุดธิปริยายะ นะมะหะ       
23. โอม ศานตายะ นะมะหะ       
24. โอม บรัมมะจาริเน นะมะหะ      
25. โอม กะจานะนายะ นะมะหะ       
26. โอม ดไวมาตุรายะ นะมะหะ       
27. โอม มุนิสตุตะยายะ นะมะหะ      
28. โอม ภักตะ วิขนะ วินาศะนายะ นะมะหะ
29. โอม เอกะดันตายะ นะมะหะ       
30. โอม จะตุระบาหะเว นะมะหะ      
31. โอม ศักติสันยุตายะ นะมะหะ       
32. โอม จะตุรายะ นะมะหะ       
33. โอม ลัมโบดะรายะ นะมะหะ      
34. โอม ศูระปะกะระนายะ นะมะหะ       
35. โอม เหรัมบายะ นะมะหะ       
36. โอม บรัมมะวิตะมายะ นะมะหะ   
37. โอม กาลายะ นะมะหะ         
38. โอม กระหะปะตะเย นะมะหะ       
39. โอม กามิเน นะมะหะ       
40. โอม โสมะสูระยากนิโลจะนายะ นะมะหะ   
41. โอม ปาศางกุศะธะรายะ นะมะหะ      
42. โอม จันดายะ นะมะหะ
43. โอม กุนาตีตายะ นะมะหะ       
44. โอม นิรันจะนายะ นะมะหะ       
45. โอม อะกัลมะษายะ นะมะหะ
46. โอม สวะยันสิทธาระจิตะปะดายะ นะมะหะ   
47. โอม บีจาปุระกะรายะ นะมะหะ      
48. โอม อับวยักตายะ นะมะหะ
49. โอม กะดิเน นะมะหะ         
50. โอม วะระดายะ นะมะหะ      
51. โอม ศาศวะตายะ นะมะหะ
52. โอม กฤติเน นะมะหะ         
53. โอม วิดวัตปริยายะ นะมะหะ       
54. โอม วีตะภะยายะ นะมะหะ
55. โอม จะกระเน นะมะหะ         
56. โอม อิกษุจะปะธริเต นะมะหะ       
57. โอม อับโจตผะละกะรายะ นะมะหะ
58. โอม ศรีธายะ นะมะหะ         
59. โอม ศรีเหตะเว นะมะหะ      
60. โอม สตุติหะระษะตายะ นะมะหะ
61. โอม กะลาบภฤเต นะมะหะ       
62. โอม จะติเน นะมะหะ         
63. โอม จันดระจูดายะ นะมะหะ
64. โอม อะมะเรศวะรายะ นะมะหะ   
65. โอม นากะยักโยปะวิติเน นะมะหะ      
66. โอม ศรีกานตายะ นะมะหะ
67. โอม รามาระจิตะปะดายะ นะมะหะ      
68. โอม วฤตีเน นะมะหะ         
69. โอม สทูละกานตายะ นะมะหะ
70. โอม ตระยีกะระเต นะมะหะ       
71. โอม สังโขษะปริยายะ นะมะหะ      
72. โอม ปุรุโษตตะมายะ นะมะหะ
73. โอม สทูละตุนดายะ นะมะหะ       
74. โอม อะกระจันยายะ นะมะหะ       
75. โอม กรามันเย นะมะหะ
76. โอม กะนะปายะ นะมะหะ       
77. โอม สทิรายะ นะมะหะ         
78. โอม วฤดธิดายะ นะมะหะ
79. โอม สุภะกายะ นะมะหะ       
80. โอม ศูรายะ นะมะหะ         
81. โอม วากีศายะ นะมะหะ
82. โอม สิทธิดายะ นะมะหะ      
83. โอม ดุระวาบิลวะปริยายะ นะมะหะ      
84. โอม กันตายะ นะมะหะ
85. โอม ปาปะหาริเน นะมะหะ       
86. โอม กฤตะกะมายะ นะมะหะ       
87. โอม สะมาหิตายะ นะมะหะ
88. โอม วะกระตุนดายะ นะมะหะ       
89. โอม ศรีปะดายะ นะมะหะ       
90. โอม โสมยายะ นะมะหะ
91. โอม ภักตากางษิตะดายะ นะมะหะ      
92. โอม อัจยุตายะ นะมะหะ      
93. โอม เกวะลายะ นะมะหะ
94. โอม สิทธายะ นะมะหะ         
95. โอม สัจจิดานันดะวิกระหายะ นะมะหะ   
96. โอม กยานิเน นะมะหะ
97. โอม มะยายุกตายะ นะมะหะ       
98. โอม ดันตายะ นะมะหะ         
99. โอม บรัมมิษทายะ นะมะหะ
100. โอม ภะยาวะระจิตายะ นะมะหะ      
101. โอม ประมะระตะไดตยะภะยะดายะ นะมะหะ
102. โอม วยักตะมูระตะเย นะมะหะ
103. โอม อะมูระตะเย นะมะหะ       
104. โอม ปาระวะติศังกะโรตสังกะเคละโนตสะวะลาละนายะ นะมะหะ
105. โอม สะมัสตะจะกะดะธารายะ นะมะหะ   
106. โอม วะระมูษะกะวาหะนายะ นะมะหะ   
107. โอม หฤษตัสตุตายะ นะมะหะ
108. โอม ประสันนาตมะเน นะมะหะ

หิ้งนี้คุ้นๆ ครับ น่าจะเคยลงใน Blessing Of ganapati ((บอร์ดเก่าของ HM)) ครับ

รู้สึกว่ามีหลายหิ้งทั้งพุทธ ฮินดู คริสซ์ ใช่ไม๊ครับ

ขอบคุณที่เอาสิ่งดีๆ มาฝากกันอีกครั้งครับ

Quote from: กาลิทัส on July 15, 2009, 14:01:34
  หิ้งนี้คุ้นๆ ครับ น่าจะเคยลงใน Blessing Of ganapati ((บอร์ดเก่าของ HM)) ครับ

รู้สึกว่ามีหลายหิ้งทั้งพุทธ ฮินดู คริสซ์ ใช่ไม๊ครับ

ขอบคุณที่เอาสิ่งดีๆ มาฝากกันอีกครั้งครับ

สวัสดีครับคุณกาลิทัส

น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้เข้าไปที่ Blessing of Ganapati นานมากแล้ว และที่บอกว่าผมมีหิ้งหลายหิ้งนั้นก็ถูกต้องเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับที่ยังจำกันได้ เอาไว้เดี๋ยวผมมีโอกาสผมจะถ่ายรูปมาให้ชมครบทุกหอ้งเลยนะครับ และผมตั้งใจเอาไว้ว่าจะถ่ายรูปในวันที่ผมจะบูชาพระกฤษณะ ในวัน กฤษณะ จันมาศตมิ และ คเนศจตุรถี ที่กำลังจะมาถึงนี้ มาฝากด้วยครับ ผมหวังเพียงแต่ว่าสิ่งที่ผมนำมาแบ่งปันนี้จะช่วยเสริมศรัทธาของทุกท่านให้เพิ่มมากขึ้นและเป็นความรู้ให้แก่ผู้ที่ต้องการจะศึกษาต่อไปครับ

ขอบคุณมากๆที่นำมาให้ได้ชมกัน

เป็นประโยชน์มากๆครับ   
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

อีกอย่างผมชอบท่านมุสึกะ มากๆ ครับ

โอ้ สุดยอดครับท่าน ไม่ทราบจะพรรณาเช่นไร  ขอบคุณครับที่นำภาพดีๆ มาให้ชมครับ

สวัสดีครับคุณสฺวสฺติ คุณกาลิทัส คุณอักษร และเพื่อนๆชาวเว็ปบอร์ดทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับการต้อนรับสู่บ้านหลังใหม่นี้อย่างอบอุ่น และสำหรับกำลังใจดีๆที่มอบให้กันครับ ขอพระเป็นเจ้าที่ทุกท่านนับถือโปรดอำนวยพรแก่ทุกท่า่นครับ

เหนือคำบรรยาย รูปภาพชัดแจ่ม
กราบขอบพระคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณนะคะ

อยากจะจัดห้องแบบนี้บ้าง

แอบไปเห็นเจ้าหนูมุสิกะค่ะ  น่ารักมาก  คิกคิก
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

น้องกิมเนยครับ เรียก เจ้าหนูมุสึกะ ไม่ได้นะครับ

ท่านถือเป็นเทพพาหนะของพระพิฆเนศครับ ผู้ที่นับถือศาสนาฮินดูในประเทศอินเดีย

ให้ความเคารพเช่นกันครับ

เห็นแล้วทึ่งเลยครับ
ถ้ามีโอกาศบวกกับบุญวาสนาคงได้มีหิ้งแบบนี้บ้างนะครับ
ชอบมากๆๆครับผม
ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

ขออภัยค่ะ  กิมไม่รู้

ท่านมุสิกะ  โปรดอย่าได้ถือสาลูกเลยนะคะ

.............................

ขอบคุณพี่กาลิทัสมากๆ เลยนะคะ

ก็นั่นนะ  ความรู้ยังไม่แน่นพอ 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

โอ๊ย.......เห็นแล้วใจสั่นอยากเป็นลม (อาการดีใจของคนแก่นะอย่าถือสานะ)  
              ขอบคุณมากมายค่ะ
ที่นำสิ่งดีงามมาให้ได้ชมกัน

เข้ามาทีไร ก็น่าทึ่งทุกครั้ง

ทั้งหิ้ง ทั้งพิธีทุกอย่าง เริ่ดค่ะ

สาธุเจ้าค่ะ งามเหลือเกินบรรยายได้ มหาเทพแห่งความสำเร็จ งามแท้ๆ ขอพระองค์ประทานพรแห่งความสำเร็จทั้งปวงสู่ชาวHM ทุกๆท่าน ขอบคุณค่ะ ที่กรุณาทำพิธีบูชามาให้ชม ประทับใจยิ่ง

ไปขุดเจอมาอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าผิดถูกอย่างไร  แนะนำด้วยครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ต๊าย เริศ อ่ะ  ขนาดผมว่าผมชอบ ขุดๆๆๆ นะกระทุ้ เก่า ๆ อ่ะ  เจอ นักขุด มือทองเข้าให้ 555+

ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้มากครับผม และที่ขาดเสียมิได้ ขอบพระคุณนักขุดมือทอง จ้า

ที่มาของภาพประกอบ http://board.dragonica.in.th/viewtopic.php?f=24&t=587&start=5640

สุดยอดเลยค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

สวยมากครับ
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

รู้แล้วว่าใครใช้พี่ต้ารึเปล่า ผมเคยเห็นพี่แต่ก่อนอยู่เว็บ โอมอารตี.คอม ใช้รึเปล่า
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 07, 2010, 19:35:56
รู้แล้วว่าใครใช้พี่ต้ารึเปล่า ผมเคยเห็นพี่แต่ก่อนอยู่เว็บ โอมอารตี.คอม ใช้รึเปล่า

สวัสดีครับ ใช่ครับ ผมต้าเอง แล้วไม่ทราบว่า เอ่อ...... ชื่อไรอ่ะคับ เหอๆๆๆ

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 07, 2010, 19:35:56
แสดงว่าน้องหนึ่งนี่เก่งพอตัวเลยนะเนี่ย
สงสัยพี่จะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวยซะละมั้ง - -*

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ชื่อ หนึ่ง ครับ  อายุ 13
เคยเห็นพี่อยู่ในเว็บ โอม อารตี.คอมอยู่เมื่อก่อนโน้น
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

แสดงว่าน้องหนึ่งนี่เก่งพอตัวเลยนะเนี่ย
สงสัยพี่จะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวยซะละมั้ง - -*

พี่คิมครับอันนี้หนึ่งงง

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 11, 2010, 18:31:18

พี่คิมครับอันนี้หนึ่งงง

ก็น้องหนึ่งรุจักเว็ปเก่าด้วยไง  พี่เพิ่งมาได้ไม่นานเองอ่า
สงสัยจะไปแนะนำผู้ที่รู้มากกว่าซะแระ อิ อิ

อิ อิ เหมือนกัน

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 10, 2010, 17:40:46
ชื่อ หนึ่ง ครับ  อายุ 13
เคยเห็นพี่อยู่ในเว็บ โอม อารตี.คอมอยู่เมื่อก่อนโน้น

ขอบคุณมากนะครับที่ยังจำกันได้ ผมเคยลงในเว็ปนั้นเมื่อนานมาแล้ว จนจำไม่ได้แล้วว่าตัวเองไปโพสต์ไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ (อิอิอิ) ยินดีที่ได้กลับมาเจอกันอีกครั้งในบ้านที่อบอุ่นแห่งนี้นะครับน้องหนึ่ง ขอพระเป็นเจ้าอำนวยพรครับ

ขอบคุณพี่ต้ามากครับที่อวยพรให้ครับ