Loader

อยากทราบเวลาเราสวดพระนามพระผู้เป็นเจ้า108จบเราควรตั่งจิตแบบในและวิการสวดที่ถูกต้องคับผม

Started by Sudteerukkub, June 24, 2012, 05:41:45

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากทราบว่าเวลาเราสวดบูชาพระนามของพระเป็นเจ้าแล้วนับลูกประคำ108จบเราควรต้องทำแบบในก่อนคับตามหลักที่ถูกต้อง  แล้วเวลาสวดเราควรวางจิตของเราแบบในและสายตาของเราควรมองที่เทวรูปท่านตลอดหรือป่าวและเราควรวางลูกประคำไว้ที่ในคับ แล้วเราต้องตั่งสมาธิจิตในการสวดแบบในคับ เพราะบางครั่งเราอาจเกิดการวอกแวกหรือจิตใจเบื่อได้  คือผมไม่อยากว่าสักแต่แค่สวดส่งส่งไปให้ครบ108จบแบบนกแก้วนกขุนทอง และอีกอย่างหนึ่ง การตั่งสมาธิเพื่อให้นอบถึงพระเป็นเจ้าเราควรทำแบบในคับควรวางท่านั่งแบบในน้อมจิตแบบใน และกำหนดจิตอย่างไรในการทำสมาธิให้กับพระเป็นเจ้า วานผู้รู้และผู้เคยทำบอกผมหน่อยนะคับ  ขอบคุณคับ

ตอบแบบไม่ทราบข้อเท็จจริงเลยนะคะ เอาแบบใช้คอมมอนเซ้นส์

คุณสวดมนตร์จิตย่อมต้องจดจ่ออยู่ที่มนตร์ ไม่ใช่ประคำค่ะ
ประคำเอาไว้นับ ไม่ได้เอาไว้เพ่งค่ะ

ปูเสื่อรอผู้รู้..
ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ

Quote from: retro_minute on June 24, 2012, 08:34:16
ตอบแบบไม่ทราบข้อเท็จจริงเลยนะคะ เอาแบบใช้คอมมอนเซ้นส์

คุณสวดมนตร์จิตย่อมต้องจดจ่ออยู่ที่มนตร์ ไม่ใช่ประคำค่ะ
ประคำเอาไว้นับ ไม่ได้เอาไว้เพ่งค่ะ

ปูเสื่อรอผู้รู้..

ใช่ๆ เพราะการท่องมนตร์นั้น สมาธิต้องจดจ่อกับมนตร์นั้น ไม่จำเป็นต้องมองดูเทวรูปหรือจดจ่อกับประคำที่นับหรอกคับ เพราะถ้าใจเราเป็นหนึ่งเดียวกับมนตร์นั้นแล้ว ก็ทำให้มนตร์นั้นศักดิ์สิทธิ์ยิ่งขึ้นไปด้วยคับ ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

คับผมขอบคุณคับสำหรับคำเสนอแนะคำผม คือที่ถามเรื่องกางวางมือคือเห็นบางท่านบอกว่าเราไม่ควรวางประคำในการสวดต่ำกว่าสะดือบางหรือหน้าอกบางและห้ามใช้นิ้วชี้จับประคำเวลาสวดบ้างห้ามข้ามเมล็ดที่109บ้างและห้ามถือด้วยมื้อซ้ายบ้างอะไรทำนองนี้คับเลยอยากรู้คำว่ามีหลักอย่างไรบางคับผมพี่พี่คนในบอกหน่อยนะคับคับอีกเรื่องคือ         การทำสมาธิพร้อมสวดพระนามท่านไปด้วยคับบางคนบอกว่าให้เราต้องนอมรำลึกถึงพระเป็นเจ้าพร้อมคำสวดที่ออกมาจากปากเราให้ถูกต้องแต่บางคนบอกให้เราเพ่งมองเทวรูปท่านก่อนแล้วให้เวลาเราทำสมาธิจิตให้ระลึกถึงรูปของพระเป็นเจ้าพร้องสวดพระนามท่านอันนี่ไม่ใช้การสวดนับประคำนะคับผมคือเหมื่อนเราทำสมาธิจิตถึงพระเป็นเจ้าคับผมเลยอยากรู้ว่าควรทำอย่างไรขอความรู้จากผุ้รู้ด้วยนะคับผม   ไงเขามาคุยแลกประสบการกันได้นะคับ
ขอบคุณคับผม                                                   

คนทุกคนเกิดมาไม่มีใครทำอะไรเป็นไปได้แต่เกิด
พระพุทธเจ้าเองก็ต้องลองผิดลองถูกกว่าจะรู้แจ้งเห็นจริง
การที่เราจะศึกษาสิ่งที่ถูกต้องไว้นั้นย่อมดีแน่ แต่ไม่ได้หมายความว่า
ถ้าไม่ทราบวิธีการที่ถูกต้องจะไม่สามารถกระทำได้เลยแม้แต่น้อย

ขอให้ใช้หลักความคิดที่ดี กลั่นกรองที่ถูกต้อง
ไม่เดือดร้อนเรา ไม่เดือดร้อนเบียดเบียนใคร
การกระทำนั้นก็น่าจะถือว่ากระทำได้ ไม่ผิดแต่อย่างใด

การบุชาเทพนั้น หากวิธีการถูกต้องทั้งหมด
แต่ใจขาดศรัทธา บารมีย่อมไม่เกิด..
ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ

ขอบคุณนะคับที่ช้วยให้ข้อคิดนะคับผมพี่พี่ทุกท่านคับ ไงผมก็ขอขอบคุณสำหรับความหวังดีและข้อคิดดีดีที่ทุกท่านและคำสอนในทางพุทธศาสนานะคับ  แต่ทุกอย่างที่ผมถามไปคือผมไม่เข้าใจและอยากรู้เพื่อให้เข้าใจมากขึ้นนะคับ  ไงผมขอให้พี่พี่ช้วยตอบผมให้ความรู้ผมตามห้วข้อกระทู้ของผมด้วยนะคับผม  ขอบคุณคับผม      

ถ้าคนเราไม่เกิดศรัทธาก็จะไม่เกิดความอยากรู้   ถ้าคนเราศรัทธาแล้วย่อมมีใจที่ปฏิบัติตนให้ถูกต้องต่อหลักแห่งการปฎิบัติเพื่อเป็นการฝึกตนให้มั่นคงไม่หวั่นไหวต่อสิ่งต่างต่าง   เมื่อเราไม่รู้หรือมีความสงสัยเราก็ต้องถามเพื่อให้กระจ่างในความรู้นั่น  รู้แล้วจะทุกข์หรือทำไม่ได้มันก้ขึ้นอยู่ที่ตัวเราทั้งสิ้นเป็นผู้เลือก  ให้รู้ในสิ่งที่ดีดีกว่าไปรู้ในสิ่งที่ไม่ดีนะคับ  ชอบคุณคับผม

เวลานับประคำต้องถือประคำให้สูงและใกล้หัวใจ ทำความสะอาดทั้งภายนอก(กาย)และภายในก่อนจะจับลูกประคำ(จิตใจ) การสวดก็จับนับวนไปเรื่อยถ้าสวดเกิน 108 จบ.....ห้าม นับข้ามยอดพระเมรุของลูกประคำให้วนกลับทางเดิม บางคนก็มีความเชื่อเรื่องการหันทิศทางในการสวดเช่นหันหน้าไปทางทิศตะวันออก ทิศเหนือ
การสวดมนต์ถือว่าเป็นการปฏิบัติสมาธิแบบโยคีคือมุ่งเน้นเรื่องสมาธิเป็นหลักตามแบบ สมถะกรรมฐานของพระพุทธศาสนา ทีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยได้เรียนรู้กับอาจารย์ อาฬารดาบส อุทกดาบส รู้สึกอาจารย์สองท่านนี้จะเป็นโยคีนิกายสางขยะ ( พระนามและนิกายหากพลาดเขียนผิดไปขออภัยด้วยนะครับ )
ดังนั้น การสวดมนต์หากจะจับที่เสียงสวด เสียงสวดต้องกังวานขึ้นศรีษะเราขึ้นไป และใช้สติจับที่เสียงและตัวหนังสือ หากจะใช้การจับสติไปที่เทวรูปก็ไม่ผิด จะใช้สติจับที่ลูกประคำก็ได้ แต่ในการปฏิบัติ 1 ครั้งให้เลือกใช้สติจับที่ใดที่หนึ่งเท่านั้นอย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา สมาธิมันจะฟุ้ง ถ้าเกิดเบื่ออาจจะหยุดสวดและใช้สติคิดวิปัสนากรรมฐานเข้าช่วยคือคิดถึงอนิจจังความไม่เที่ยงความเบื่อไม่เที่ยงมาแป๊บเดียวเดี๋ยวก็ดับไปแบบนี้เป็นอุบายก็ได้ แต่หลักของสมถะกรรมฐานส่วนมากจะไม่ใช้วิปัสนาเลย คือ จะสวด จะใช้สติจับสิ่งใดสิ่งหนึ่งแบบ อดทน ไปเลยจะใช้การฝืนเป็นหลัก ก็เลือกเอาแล้วแต่น้องจะทำแบบไหนให้ถูกจริตตัวเอง การสวดมนต์คือการฝึกสมาธิได้สมาธิบุญก็ได้แล้ว

ขอบคุณมากคับพี่ที่มาให้ความรู้คับผมผมจะได้มีแนวทางในการปฎิบัติที่ได้บุญพร้อมกับการฝึกสมาธิไปด้วยและเป็นการบูชาต่อพระเป็นเจ้าด้วยคับ  ขอบคุณคับผม

เรื่องการนับภวานา108จบมีเทคนิกหลายอย่างครับ ใช่ประคำสั้นก็ได้ยาวก็ได้ อยากเจอกันตัวต่อตัวครับจะได้แนะนำได้เจ้าวิธีการนับแบบฮินดูอะคัรบ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

เวลาผมสวดบูชาพระผู้เป็นเจ้า 108 จบ ผมจะใช้วิธีนี้ครับ

http://western-hindu.org/2010/01/01/how-to-chant-a-mantra-108-times-without-mala-beads/

เป็นการนับบทสวด 108 จบโดยใช้นิ้วนับครับ เป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับตัวผม เพราะทำให้ผมมีสมาธิมากที่สุด และไม่เบื่อ รู้สึกเป็นธรรมชาติดีครับ

แต่ละคนจะมีวิธีแตกต่างกันออกไป แต่สิ่งสุดท้ายที่ทุกคนมีก็คือจิตใจที่จะตั้งใจบูชาต่อพระผู้เป็นเจ้าและรักพระผู้เป็นเจ้าครับ วิธีต่างกันแต่เป้าหมายย่อมเป็นเป้าหมายเดียวกันแน่นอน อิอิ ;D
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

แน่นอนครับว่าแต่ละคนมีวิธีในการภาวนาต่างกัน แต่ผมเองใช้อยู่ประมาณ3วิธีครับ แบบ 1 ใช้ลมหายใจเข้าออกเหมือนกำหนดนอาณาปานสติของพุทธ โดยเข้า โอม ออก นมัสศิวายะ แบบนี้ผมไม่จำต้องคำนึงถึงจำนวนครับ แบบที่ 2 ใช้ประคำ 27 เม็ด สะวดกพกง่าย นับได้ 4 รอบ เท่ากับ 108 พอดีครับ
แบบที่ 3 ใช้ประคำ 108 ใส่ถุงมาลาแล้วนับในถุงมาลาเลย อันนี้อาจจะเทอะทะไปหน่อยครับ แต่มันสำรวมดีครับ

หิ้งพระศิวะที่ห้องครับ อิอิ (โปรโมทนิดนึง)

หิ้งพระกฤษณะที่ห้องครับ อิอิ (โปรโมทนิดนึง)
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

แต่ของผมเวลาสวด ผมจะสวดต่อพระแม่กาลี โดยการยกมือขึ้น กางออกทั้งสองข้างสวด จนครบ 108 จบจึงเอามือลง ผมทำทุกวัน เช้ากับค้ำ ต่อพระแม่กาลี 108จบ อะครับ อันนี้คือแนวส่วนตัว น่ะครับ ไม่เกี่ยวกับ ตำราน่ะครับ ผมทำเพื่อ พลีกรรม ถวายพระแม่กาลี ของผม เพราะผมทำตามแบบ ศาสนาคริส ซึ้งผมก็เป็นคาทอลิค น่ะคัรบ เชื่อเรื่องพระเจ้าอยู่แล้วน่ะคัรบ ผมนับถือพระแม่กาลี เป็นพระเป็นเจ้า ของผมผมเป็นผู้รับใช้ท่านอะครับ เลยต้องมีการทำพลีกรรม ถวายท่านน่ะคัรบ สร้างความเจ็บและเมื่อล้า ถวายท่านน่ะคัรบ อิอิอิอิ อันนี้ความคิดส่วนตัว น่ะคัรบ

ขอบคุณนะคับคุณ  tomino  ที่แนะวิธีนะคับผมผมจะลองนำไปปฎิบัติตามดูนะคับและขอบคุณนะคับที่นำหิ้งของพระผู้เป้นเจ้าทั่งสองมาให้ชมคับผมขอบคุณคับผม      และอีกท่านหนึ่งคุณ  pitihom  ขอบคุณนะคับผม