Loader

ขอความกรุณา ท่านผู้รู้ช่วยแปลความให้ทีค่ะ

Started by louktanka, July 17, 2012, 00:22:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เราฝันเห็นองค์พระศิวะและพระแม่อุมา ลอยมาจากทะเล
มาจุติเป็นเทวรูปสีดำคู่กันอยู่บนชายหาด หันหน้าออกไปที่ทะเล
และบอกกับเราว่า

"สิ่งที่เจ้าขอ เราจะให้ แต่เจ้าจะต้องบูชาเรา 3วัน 3คืน"

หลังจากนั้น ก็ได้ยินเสียงบทสวดสรรเสริญองค์พระศิวะ
ก้องดังอยู่ในหู ขนาดลืมตาตื่นขึ้นมาแล้ว เสียงยังกังวานอยู่

วันรุ่งขึ้น สิ่งที่เราขอท่านไว้ สำเร็จจริงๆค่ะ

จึงอยากถามว่า การบูชา 3วัน 3 คืน ต้องทำอย่างไรคะ

สำหรับผมเองนะเมื่อก่อนเคยทำบ่อยๆตอนออกบวช(บวชเป็นสมณะไม่ใช่พระสงฆ์)คือเข้านิโรธกรรม ปิดวาจา ไม่ทานอาหาร สวดมนต์ นั่งสมาธิ ควบคุมสติทุกกริยา นั่งนอน ทานอาหาร วันที่ออกนิโรธก็มอบบุญกุศลนี้ที่ได้ทำมอบให้พระคเณศ และพระศิวะ นิโรธกรรมจะเข้ากัน 3-5-7 วัน ไม่แน่ใจว่าแบบเดียวกันไหม นั่งรอผู็รู้มาตอบละกันนะครับ 

เข้านิโรธสมาบัติ หรือนิโรธกรรม หลักการจริงๆเป็นของนักบวชโยคีฮินดูของนิกายสางขยะ ไม่ใช่หลักการของพุทธ แต่พระสงฆ์ทางเหนือจะเข้าบ่อยให้เกิดสมาธิฝึกจิตประมาณนี้นะครับ รอผู้รู้อีกทีละกันนะ

ขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า แต่เคยได้อ่านผ่านตาแล้วจดจำมาบ้าง ว่าพระมารดาศรีมหาอุมาเทวีก็เคย บำเพ็ญ ทุกกิริยา พรหมจรรย์ เพื่อบูชา องค์พระบิดาศิวะเจ้า ให้มาแต่งงาน เป็น เวลา 3000 ปี เทพ นั่นคือ 1000 ปี แรก เสวยแต่ ใบไม้ 1000 ปีที่ 2 เสวย แต่ ผลไม้ 1000ปี สุดท้าย เสวยน้ำกับนม เท่านั้น ที่เอามาเล่า ก็เพื่อ ให้คุณลองทำ เพราะเห็นว่าในฝันบอก 3 วัน 3 คืน แต่ไม่ได้หมายความว่า ให้ทำตามที่ผมเล่านะครับ แต่ให้ลอง นำไปปรับใช้โดย วันแรก ถวาย ใบไม้ วันที่ 2 ถวายผลไม้ (เหนื่อยหน่อยเพราะต้องใช้เยอะ)  วันที่ 3 ถวาย น้ำกับนม โดยถวายผ่าน ศิวลึงค์ ตลอด 3 วัน เอาเลิกสะดวก เดือนละครั้ง ตามศาสตร์การบูชาพระบิดาศิวะเจ้า นั่นคือ วันจันทร์ ข้างขึ้นของทุกเดือน หรือ วันแรม 15 ค่ำ ของทุกเดือนครับ

ขอโทษนะครับ ถ้ามีอะไร ผิดพลาด กับเรื่องนี้ นะครับ มันเป็นความคิดเห็น ส่วนตัวของผม ขอบคุณครับ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

ผมไม่ทราบว่าโดยปกติ ท่านเจ้าของกระทู้เป็นบุคคลที่บูชาเทพเจ้าอยู่เป็นประจำแล้วหรือไม่

ถ้าเป็นประจำอยู่แล้ว ก็บูชาท่านต่อไปตามปกติ อาจจะเพิ่มพิเศษโดยการถืออดแบบฮินดู คือ ตั้งแต่รุ่งสาง งดอาหารทุกชนิด แต่ทานนม, และน้ำธัญพืชได้ แต่หลังจากพระอาทิตย์ตก ก็ทานอาหารได้ตามปกติครับ ((ไม่ได้เคร่งครัดเท่ากับอิสลาม)) พร้อมทั้งสวดมนต์บูชาเทพเจ้าตลอดระยะเวลาที่ต้องการถืออด คือให้ระลึกถึงพระเป็นเจ้าทุกขณะจิต

แต่ถ้าท่านไม่ใช่ผู้บูชาเทพเจ้าเป็นปกติ คือ อาจเพิ่งเคยรู้จัก แต่ฝันถึง ผมบอกตรงๆ ว่าการไหว้ทุกพระองค์แค่สามวันแล้วก็เลิกลาไปไม่ได้ประโยชน์อันใดหรอกครับ เพราะพื้นฐานของการบูชาเทพเจ้าฮินดู นั่นคือความรักและศรัทธาในองค์พระเป็นเจ้า ผมอยากให้หันมาบูชาท่านและบูชาให้ถูกต้องตามหลักศาสนา นั่นคือดีที่สุด

อีกอย่างที่ผมอยากฝากไว้ คือ การฝันถึงพระเป็นเจ้าถือว่าเป็นสิ่งที่เป็นอุดมมงคล ดังนั้นถือว่าคุณโชคดีแล้วครับ

(( สิ่งที่ดีที่สุดในการบูชาพระเป็นเจ้า ไม่ใช่ว่าจะทำแล้วเราทรมานที่สุด ยากที่สุด เกินกว่ากำลัง แต่เป็นการกระทำที่ถูกที่สุด เท่าที่แรงเราจะสามารถทำได้ ))

ฝากไว้เท่านี้ครับ
กาลิทัส

คุณกาลิทัส  ก็เหมื่อนผมผมบูชาพระแม่กาลีเป้นที่สุดและบูชาท่านทุกวัน และถ้าถึงวันศุกร์ ก็จะถือศิลอด ถวายท่าน ตั้งแต่ 6 โมงเช้า จนถึง 6 โมงเย้น ทุกวันศุกร์ ผมทำอย่างนี้มาแล้ว 5 ปี ชีวิตมีแต่สิ่งดีๆๆเกิดขึ้นประ เจ้า และผมบูช่ท่านเป็นเสมือน ท่านมีชีวิต และใช้ชีวิตร่วมกับ เรา  ทุกวันน่ะครับ การบูชาพระเจ้าอย่าบูชาตามกระแส อย่าบูชา ตามคนบอก แต่จงบูชาท่านจากจิตวิญญาณอะครับ

คุณ pitihom

ได้อ่านคอมเม้นต์ก็ดีใจครับ

ทำเท่าที่กำลังเรามี ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ทำด้วยความรัก และศึกษาเพื่อให้ทำอย่างถูกต้อง

และท้ายที่สุดที่อยากฝากไว้คือ " สม่ำเสมอ " ในการทำ

Quote from: กาลิทัส on August 07, 2012, 14:52:16
คุณ pitihom

ได้อ่านคอมเม้นต์ก็ดีใจครับ

ทำเท่าที่กำลังเรามี ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ทำด้วยความรัก และศึกษาเพื่อให้ทำอย่างถูกต้อง

และท้ายที่สุดที่อยากฝากไว้คือ " สม่ำเสมอ " ในการทำ

ครับ ขอบคุณมากๆๆ ครับ คุณกาลิทัส

เห็นด้วยกับพี่กาลิทัสครับผม อิอิ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ