Loader

ผมได้ยินเรื่องแปลกแปลกมาอยากฟังความคิดเห็นจากพี่พี่คับ

Started by Sudteerukkub, July 25, 2012, 15:17:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่าผมไปได้ยินกลุ่มคนบางคนบอกว่าพระเป็นเจ้าทางสายฮินดูเรา ยกตัวอย่างเช่นพระแม่ลักษมีเป็นองค์เดียวกับพระแม่กวนอิม หรือพระแม่กวนอิมพันมือคือเป็นญานเดียวกับพระแม่กาลี และมีเทวรูปพระแม่กวนอิมครึ่งพระแม่อุมา เป็นต้น หรือเอาเทพหรือวีรชนทางไทยว่าเป็นร่างอวตารของเทพทางฮินดูบ่างละคับ พี่พี่คิดไงกับเรื่องพวกนี่คับ มาแสดงความคิดเห็นกันนะคับผม ผมอยากรู้ทุกความคิดเห็นคับผม   ขอบคุณคับ

เรื่องพวกนี้อยู่ที่วิจารณญาณครับ เพราะฮินดูเรานับถือพระเป็นเจ้าที่อยู่ในลักษณะต่างๆครับ มิใช่พระโพธิสัตว์
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

พวกร่างทรงป่าวคับ เคยได้ยินพูดแบบนี้บ่อย
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

มาจากหลายที่คับทั่งคำพูดคนและหนังสือบางเล่มคับเลยอยากทราบความคิดเห็นจากหลายหลายความคิดเห็นคับว่าใครมีความคิดอย่างไรคับเอามาแลกเปลี่นกันคับ

ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณและความคิดเห็นแต่ละคน หรือแม้แต่ความเชื่อของแต่ละคนด้วยครับ แต่โดยส่วนตัวผมนับถือฮินดู ผมเชื่อพระเจ้าของฮินดูที่ปรากฎในร่างอวตารต่างๆครับ และเชื่อตามตำนานต่างๆและคำสอนจากคัมภีร์ของฮินดูอย่างมีวิจารณญาณครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

ผมขอตอบสั้น ๆ นะครับ "ไม่เชื่อ"

และด้วย เดี๋ยวนี้ อะไรก็เป็นพาณิชย์ ไปหมด

พ่อค้าหัวใส ก็เลย จัดทำรุ่นพิเศษเสียเลย ก็มีให้เห็นตามตลาดเช่น วัดราชฯ

ส่วนตัว รู้สึกไม่ดี ครับ ที่คนทำ นั้น ทำโดย ไม่ได้ศึกษาหลัก เน้นแต่ผลประโยชน์ ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

เหมือนกัน ไปเจอในหนังสือ เล่มหนึ่ง ผู้เขียนท่านนี้ เขียนหนังสือทางเทพสายฮินดุออกมาหลายเล่มแล้ว ซึ่งน้องเอง ก็ติดตามหนังสือของนักเขียนผู้นี้อยู่เสอมๆ ล่าสุด น้องไปได้หนังสือที่เกี่ยวกับพระแม่อุมา พระแม่กาลีของนักเขียนท่านนี้มา น้องไปอ่านเจอ เรื่อง "เจ้าแม่กาลี แท้จริงแล้วเจ้าแม่กวนอิม" นักเขียนท่านนี้บอกว่า ปัจจุบัน ผู้ที่รู้เรื่องนี้มีน้อย พอได้อ่า่นชื่อเรื่องแล้วก็รู้สึกตะหงิดๆ เอ๊ะ มันยังไง เจ้าแม่กาลีเป็นองค์เดียวกับเจ้ากวนอิมเหรอ แล้วมีโอกาสได้ไปถามผู้รู้ท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า ไม่ใช่เลย เจ้าแม่กวนอิมไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเจ้าแม่กาลี เพราะเจ้าแม่กวนอิมเป็นพระโพธิสัตว์ ส่วนเจ้าแม่กาลีไม่ใช่ (อะไรประมาณนี้ เข้าใจว่า ผู้เขียนผู้นี้ คงจะแต่งขึ้นมาเองเป้นแน่) 
ค่ะ ก็สงสัยมานาน พอมาเจอกระทู้นี้เข้า ก้เลยมาเเลกเปลี่ยนความคิดกันค่ะ

คับผมผมก็เจอหลายหนังสือเลยคับที่เขีอนแบบนี่แต่ไม่อาจบอกนามปากกาได้นะคับเคยคุยกับคนเขีอนหนังสือบางคนด้วยเขาก็บอกแบบแปลกแปลกแบบนี้และคับเลยลงกระทู้นี่มาถามความเห็นหลายหลายแบบจากพี่พี่ในนี่คับ  ขอบคุณคับ

ขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันในเรื่องความเกี่ยวเนื่องที่ว่า พระมารดามหากาลีเทวี กับ พระโพธิสัตว์กวนอิมคือองค์ เดียว จะเล่าให้ฟังความเป็นมาของเรื่อง เริ่มต้นที่ว่า พระมารดามหากาลีเทวี ยุคแรก แต่ไม่รู้ว่ายุคไหน แต่เมื่อ 3000 ปีที่แล้ว มีสายญาณมาจากธิเบต เหมือนกับ พระโพธิสัตว์กวนอิม แต่ได้รับการบูชากันคนละที่ เลยมีชื่อไม่เหมือนกัน (เขาเล่ามาอีกทีนะ) อาจจะด้วย รูปลักษณ์ ของทั้ง 2 พระองค์ มั้งครับ ที่ เหมือนกัน นั้นคือ มีหลายพระกร แล้วแต่ละพระกร ก็ถืออาวุธครบถ้วน ไว้ปราบหมู่มาร เลยทำให้นำเอามาเกี่ยวโยงกัน ทางเทวกำเนิด ให้เป็นองค์เดียวกัน แต่เทวตำนานของการกำเนิด ต่างกันมากมายครับ ผมจึงยังไม่ปักใจเชื่อในเรื่องนี้ แต่ก็เก็บไว้เป็นความรู้ ว่ามีความคิดอย่างนี้เกิดขึ้นด้วย ไม่ใช่ว่าผมถูก แล้ว คุณผิดนะครับ แต่เราไม่อาจทราบได้เลยว่าแท้จริงแล้วเป็นยังงัย เพราะตำนาน หรือเรื่องเล่าที่เกิดขึ้นมา ก็มาจาก มนุษย์ทั้งสิ้น ที่เป็นคนถ่ายทอด ให้เราได้รับรู้ครับ

ขอฝากไว้นะครับ พระมารดามหากาลี เกิดขึ้น จากการบำเพ็ญ บารมี แห่งพระมารดาศรีมหาอุมาเทวี แต่ พระโพธิสัตว์กวนอิมนั้น เกิดจาก โอรสของกษัตริย์ ที่เดินทางแสวงบุญออกบวช นั่นก็คือ พระโพธิสัตว์กวนอิม เป็นผู้ชายนะครับ ไม่ใช่ผู้หญิง (ตามตำนานเทวกำเนิดที่ผมได้อ่านจดจำมาบ้างเล็กน้อยนะครับ)

สุดท้าย รู้ว่าท่านเป็นใคร มีรูปลักษณ์แบบไหน มีความเป็นมาอย่างไร บูชาอย่างไร ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ความรู้อื่นๆ ที่ได้มาก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับมันเป็นสิ่งที่ดีที่ควรจดจำแต่อย่าใส่ใจ เพราะถ้าเราอยากรู้ เราก็ยิ่งเครียดเพื่อที่จะค้นหาคำตอบ มันจะทำให้สุขภาพไม่ดี เดี๋ยวจะไม่สวย ไม่หล่อกันเอาครับ (ล้อเล่นนะครับ) แต่ถ้าไม่เครียดก้ไม่เป็นไรครับ อิอิ....
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

ิสิ่งใดที่ไม่มีอยู่ในพระเวท  สิ่งนั้นไม่จริง    พระเวทไม่เคยกล่าวว่าโพธิสัตว์กวนอิม เป็นหนึ่งเดียวกับ พระอุมา ลักษมี หรือกาลี
สั้นๆเลยครับ   
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

เรื่่องพระโพธิสัตว์กับเทพ เป็นข้อถกเถียงมานาน ครึ่งกวนอิมมั้งครึ่งอุมามั่ง แต่อ่านทีไรปวดใจทุกที

ผมว่ายึดตามหลักศาสนาของแต่ละศาสนาเถอะครับ

ไม่งั้น พระรามท่านจะกลายเป็นพระสังธัมจั๋ง เพราะหนุมานทหารคู่ในเป็นซุนหงอคง

เอาเป็นว่าผมบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิมในฐานะพระโพธิสัตว์ทางพุทธ และ บูชาพระอุมา และ พระกาลี ในฐานะเทวีทางศาสนาฮินดู
และผมเองแยกบูชาอย่างชัดเจนครับ

พรเคยอ่านในตำราสวดมนต์ของมหายานที่ชื่อว่า สัทธรรมปุณฑริกสูตร พระอวโลกิเตศวรวรรค กล่าวว่า

พระอขัยมติโพธิสัตว์ถามพระพุทธองค์เกียมอนีฮุก(ศรีศากยมุนี)เรื่องเกี่ยวกับพระกวนอิมผ่อสัก

พระพุทธองค์จึงตรัสในบางตอนว่า

ผู้สมควรได้รับการโปรดด้วยพุทธกาย พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
ก็จะแสดงธรรมโปรดผู้นั้นด้วย พุทธกาย

ผู้สมควรได้รับการโปรดด้วยอิศวรเทพกาย พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
ก็จะแสดงธรรมโปรดผู้นั้นด้วย อิศวรเทพกาย

ผู้สมควรได้รับการโปรดด้วยวิษณุกาย พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
ก็จะแสดงธรรมโปรดผู้นั้นด้วย วิษณุกาย

ผู้สมควรได้รับการโปรดด้วยพรหมราชกาย พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
ก็จะแสดงธรรมโปรดผู้นั้นด้วย พรหมราชกายกาย

ผู้สมควรได้รับการโปรดด้วยสุริยเทพกาย พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
ก็จะแสดงธรรมโปรดผู้นั้นด้วย สุริยเทพกาย

เป็นเนื้อหาบ้างส่วนที่เกี่ยวข้องกับเทพฮินดู แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นนัยะเดียวกันกับจขกท.รึเปล่านะคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ผมเชื่อที่บอกว่าพระเจ้าในใจมนุษย์มีองค์เดียวพระคริสต์ พระพุทธเจ้า พระศิวะ คือองค์เดียวกัน(แต่ในแนวปรัชญามากกว่านะครับ) ความเป็นจริงพระแม่อุมาคือพระแม่กวนอิม มันคนละเรื่องเลย ความจริงไม่มีใครรู้เรื่องนี้หรอก(ใครที่บอกว่ารู้คือคนหลงนิมิต เพี้ยนไปกินยาระงับได้แล้ว) แล้วเราก้ไม่เห็นต้องไปสนใจที่จะรู้เรื่องแบบนี้เลย นี่เราจะนับถืออะไรกันแน่ครับ เทพเจ้า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระโพธิสัตย์ หรือเราจะนับถือ จูเรนเจอร์ดีแปลงได้หลายร่าง เงิบบบบบบบบบบบบบบ

Quote from: กาลิทัส on September 20, 2012, 15:02:34
เรื่่องพระโพธิสัตว์กับเทพ เป็นข้อถกเถียงมานาน ครึ่งกวนอิมมั้งครึ่งอุมามั่ง แต่อ่านทีไรปวดใจทุกที

ผมว่ายึดตามหลักศาสนาของแต่ละศาสนาเถอะครับ

ไม่งั้น พระรามท่านจะกลายเป็นพระสังธัมจั๋ง เพราะหนุมานทหารคู่ในเป็นซุนหงอคง

เอาเป็นว่าผมบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิมในฐานะพระโพธิสัตว์ทางพุทธ และ บูชาพระอุมา และ พระกาลี ในฐานะเทวีทางศาสนาฮินดู
และผมเองแยกบูชาอย่างชัดเจนครับ
Quote from: Amrit_Phakti on September 20, 2012, 11:33:41
ิสิ่งใดที่ไม่มีอยู่ในพระเวท  สิ่งนั้นไม่จริง    พระเวทไม่เคยกล่าวว่าโพธิสัตว์กวนอิม เป็นหนึ่งเดียวกับ พระอุมา ลักษมี หรือกาลี
สั้นๆเลยครับ  

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति