Loader

อยากทราบประวัติพระแม่บูวเนชวารีกับพระแม่มารีอัมันและพระแม่อาธิศักติ

Started by jamondai, August 07, 2012, 02:33:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบประวัติพระแม่บูวเนชวารีกับพระแม่มารีอัมมันและพระแม่อาธิศักติผู้รู้ช่วยบอกหน่อยน๊าจ๊าา
jamondai

อยากทราบเหมือนกันครับ เพราะเป็นคนเข้าใจ แต่อธิบายไม่ถูก พี่ๆที่เป็นกูรูเรื่องเทวะตำนวน ช่วยชี้แนะ ด้วยครับ ขอออกเสียงอีกหนึ่งคน ขอบพระคุณครับ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

อยากทราบเหมื่อนกันคับผมรอ พี่พี่มาตอบอยู่เหมื่อนกันคับ

อยากทราบด้วยคนคับ ไม่มีผู้รู้มาตอบเลยร่อคับ
โอม เจ มาตา กาลี

พระแม่มารีอัมมัน กับพระแม่ภูวเนศวรี ผมไม่ทราบประวัติที่แน่ชัดนะครับ แต่พระแม่อธิปราศักติผมพอจะเล่าได้

พระแม่อธิปราศักติหรือพระแม่ศักติ ตำนานของทางทมิฬบอกไว้ว่า ทรงกำเนิดจากอักษรโอม หรือง่ายๆกำเนิดขึ้นเองนั้นแหละครับ เมื่อถือกำเนิดแล้วได้ทรงสร้างสรรค์จักรวาล และยังทรงสร้างพระตรีมูรติทั้งสาม คือ พระพรหม พระวิษณุ และพระศิวะ เพื่อช่วยในการดูแลความเป็นไปในจักรวาลอีกด้วย ในนิกายศักติยกย่องให้พระแม่ศักติเป็นพระเป็นเจ้าสูงสุด

ส่วนของทางอินเดียภาคเหนือกล่าวกันว่า พระแม่ศักติทรงกำเนิดจากการแบ่งภาคขององค์พระสดาศิวะ(พระศิวะปางห้าเศียรสิบกร) เพื่อช่วยกันสร้างสรรค์จักรวาล และพระแม่ศักติยังได้ทรงแบ่งภาคเป็นพระแม่สตี(ชาติก่อนของพระแม่ปารวตีหรืออุมาเทวี) พระแม่ลักษมี พระแม่สรัสวตี ให้มาเป็นชายาคู่บุญของพระศิวะ(อวตารของพระสดาศิวะ) พระวิษณุ และพระพรหมอีกด้วย

รูปลักษณ์ทางศิลปะ
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยปรากฏ แต่มีเทวลักษณะเหมือนกับพระแม่ปารวตี หรือพระแม่ทุรคาเทวี ซึ่งส่วนใหญ่นับถือกันว่า พระแม่ปารวตีทรงเป็นพระแม่ศักติอวตาร นั่นเอง   

ปล.ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้้ด้วยนะครับ ^^

โอม ศรีเคารีปุตรายะ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति