Loader

รบกวนสอบถามเรื่องนำขนมไปถวายวัด

Started by sweetmodaka, August 13, 2012, 12:40:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ ที่ 13 ส.ค.ผมได้นำขนมโมทกะซึ่งทำเองทุกทีจะนำไปถวายที่วัดเทพมณเฑียรเชียงใหม่เป็นประจำ วันนี้ได้มีโอกาสนำไปถวายที่วัดเทพมณเฑียรอุมาเทวีที่จังหวัดเชียงราย ปรากฏว่าพราหมณ์ไม่รับของเนื่องจากโมทกะที่ผมทำเป็นสีขาว พราหมณ์บอกจะรับแต่สีเหลืองเท่านั้นให้ไปซื้อกับเพื่อนแกที่เป็นคนอินเดียสีจะถูกต้อง เอ๊ะ ยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อยครับเพราะผมทำขายเป็นกิจการเล็กๆที่เชียงราย มา 2 ปีแล้วเพิ่งเคยเจอเคสแบบนี้ เป็นพราหมณ์จากสมาคมฮินดูสมาชด้วย อยากรู้ว่าโมทกะของผมทำเข้าใจผิดสีมา 2 ปีแล้วหรือเปล่าจะได้นำมาแก้ไข พราหมณ์เลือกรับของแบบนี้ผมเสียความรู้สึกมาก ถ้าผมเข้าใจผิดจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับ  ไม่ได้ตั้งใจแสดงเนื้อหาโฆษณาขนมนะครับเพราะผมไม่ได้ทำเป็นกิจการใหญ่ๆแต่อย่างใด แต่เกิดข้อสงสัยในจุดนี้จริงๆ

เพิ่งเคยได้ยินเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับ เพราะปกติถ้าไม่ใช่ขนมที่มีส่วนประกอบที่ทำด้วยเนื้อสัตว์ พราหมณ์ท่านก็รับไปถวายเทวรูปให้หมด

ส่วนสีของขนมโมทกะ ผมก็เคยเห็นทั้งสองสีนะครับ (เห็นสีขาวมากกว่าด้วยซ้ำไป)

ขนมโมทกะ ที่เราสามารถหยิบจับ หาซื้อได้ง่าย มีอยู่ด้วยกันสองสี คือ สีเหลือง และ สีขาว ขึ้นอยู่กับส่วนประกอบที่นำมาใช้ในการทำ แต่หลักๆ ก็คือ ด้านในจะมีเหมือนมะพร้าวเชื่อมอยู่ด้านใน ซึ่งสามารถนำมาถวายบูชาได้ทั้งหมด ข้อห้ามสิ่งเดียว คือ ห้ามมีส่วนประกาบของเนื้อสัตว์ หรือ ไขมันจากสัตว์เท่านั้น นอกนั้นถวายได้ทั้งหมดครับ

อีกประการโมทกะเดี๋ยวนี้ได้รับการพัฒนามากขึ้น จนมีสีหลากหลาย เช่น สีดำ โดยการผสมงาดำลงไป และอื่นๆ อีกมากมาย

ส่วนเรื่องเทวสถานที่ใดเป็นอย่างไร ผมไม่ขอออกความเห็นครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่มอบความกระจ่างให้ครับ