Loader

-รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

Started by moonut, August 25, 2012, 22:28:44

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับองค์พระพิฆเนศที่บ้านค่ะ ถ้าองค์เทวรูปที่บ้านมีฝุ่นเกาะเราสามารถทำความสะอาดได้ไหมแล้วต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ

ก็เชิญเทวรูปออกมาทำความสะอาดได้ตามปกติเลยครับ อาจใช้ผ้าสะอาด หรือแปรงปัดฝุ่นได้ตามแต่จะสะดวก (ก่อนจะเชิญท่านลงมาทำความสะอาด ก็อธิษฐานบอกท่านก่อนก็ได้ครับ ว่าจะขออนุญาตเชิญท่านลงมาทำความสะอาด)

ขอบคุณมากนะค่่ะสำหรับคำแนะนำ

ตามที่คุณเปรุมาลกล่าวครับ

เทวรูปเมื่อสกปรกมากๆ เช่น มีฝุ่นเกาะ หรือ มีเขม่าขี้ธูป กำยาน เกาะ ทำให้เทวรูปหมอง
ไม่ว่าจะเป็นเทวรูปทองเหลืองก็ดี ซิลิก้าก็ดี หรือวัสดุอื่นใดก็ดี รับรองว่าดูไม่งามแน่

ก่อนอื่นก็จุดธูปบอกกล่าวท่าน ว่าจะขอทำการนำมาทำความสะอาด และ สรงน้ำ

ถ้าเป็นทองเหลือง มันมาปัด หรือ ขัด ให้สะอาดสุกใส
ถ้าเป็นซิลิก้า แนะนำให้ห้าแปลงหรือพู่กัน ที่่มีลักษณะอ่อนนุ่มมาทำความสะอาด

((สิ่งที่นำมาใช้ทำความสะอาด ไม่ว่าผ้า หรือแปรง ควรเป็นของใหม่ ไม่ผ่านการนำไปทำอื่นใดมาก่อน
หรือแยกไว้เฉพาะสำหรับทำความสะอาดเทวรูปเท่านั้นนะครับ))

บางท่านทำความสะอาดเสร็จ ก็สามารถนำขึ้นไปบูชาได้ดังเก่าเช่นเดิม ถ้าท่านใดมีความประสงค์จะสรงน้ำ
ก็ต้องเตรียมเครื่องสรงเป็นปัญจอมฤตทั้ง 5 คือ นม โยเกิร์ต เนยใส น้ำผึ้ง น้ำตาล ครับ
สรงไปที่องค์พระ และท้ายสุดสรงด้วยน้ำสะอาด ปิดท้ายเพื่อชำระล้างครับ

ถ้าสนใจเรื่องการสรงน้ำ หรือ อัมบิเชกัม สามารถหาอ่านได้ที่กระทู้นี้ครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=4566.0