Loader

อยากได้หอยสังข์และกระดิ่ง

Started by nhoy, July 18, 2009, 17:09:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนใครที่รู้จักแหล่งขายหอยสังข์เป่าและกระดิ่งสำหรับงานพิธีช่วยบอกด้วย

ไปที่ตรอกแขก พาหุรัด อยู่ข้างห้างอินเดียเอ็มโพเรียม (ห้างเอทีเอ็มเก่า) เคยเห็นมีจำหน่ายอยู่หลายร้านนะครับ ลองไปดู รับรองว่าคุณจะได้สิ่งที่ต้องการแน่นอน     
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เอาแผนที่มาฝากด้วยครับ (เผื่อคุณเจ้าของกระทู้เพิ่งไปครั้งแรก แต่หากเคยไปและรู้เส้นทางแล้ว ก็ถือว่าเอาไว้ดูเล่นแล้วกันนะครับ เหอๆๆๆ)

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

วัดราชนัดดาก็มีครับ แต่ราคาอาจจะแพงกว่าซักหน่อยนะครับ

วัดราชมีตั้งแต่ราคา 200 ขึ้นไปอ่ะคร้าฟ

ต้องเดินหาดู

แนะนำ ให้เดินฝั่งขวา ร้านในๆ จะถูกคร้าฟ

ล่าสุดเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาพึ่งไปตรอกแขกมาค่ะ และก็ได้สังข์(เป๋า)มา  1 และ กานตามา 1 ค่ะ 

สังข์ที่ซื้อได้มาเนี่ยเป็นสังข์ใหญ่พอสมควร ราคาที่ซื้อมาได้อยู่ที่ 900 บาทค่ะ ส่วนกานตาหรือกระดิ่งเนี่ยได้มาในราคา 100 บาท

เป็นทองเหลืองและบนยอดมีโอมอยู่ด้วยค่ะ 

ร้านที่ไปได้มาเนี่ยอยู่ในตรอกแขกที่ค่อนข้างลึกหน่อยนะคะ เป็นร้านคู่สามี ภรรยา ชาวอินเดียแท้เลย แต่พูดภาษาไทยได้ค่ะ

อยู่เลยร้าน โอม อุมาเทวี (ศิวะ)หรือที่รู้จักกันว่า เจ๊หมวย ไปอีก 2 ร้านค่ะ เข้าไปสอบถามและซื้อได้เลยค่ะ ด้านหน้าร้านจะหนัก

ไปทางขายเสื้อผ้า แต่ด้านหลังร้านจะมีของบูชาเทพทุกชนิดในราคาที่เรียกได้ว่า ถูกเหลือเชื่อค่ะ

เจ้าของร้าน ชื่อคุณ อโศก ซิงห์ค่ะ ใจดีมากมาย ส่วนตัวร้านชื่อ ระตันค่ะ ส่วนของสังข์เนี่ยตอนแรกคุณ อโศกเค้าเปิดราคามาที่

1200 แต่แนทต่อไปต่อมาแกก็ให้ค่ะ ในราคา 900 (ใจดีมาก) ถ้าสนใจก็ลองไปดูก็ได้นะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ พี่แนท
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

สังข์ ดีๆ หายากจริงๆๆๆ

พรที่เทพประทานจะไม่มีวันเสื่อม  เว้นแต่ผู้นั้น จะเสื่อมไปจากพรเอง

อืม ในพาหุรัสมีเยอะคร๊าฟผม หอยสังข์ขนาดกลางๆ  พอดี ๆ ราคาก็อยู่ที่ประมาณ 1,500 บาทนะคร๊าฟ
ส่วนกระดิ่งหากเป็นแบบทรงธิเบท นี้ใบกลางๆ ก็ 300 - 400 บาทนะคร๊าฟ

SRI SANGU

OM PAANCHA JANYAAYA VITHMAHE

PAVAMAANAAYA THEEMAHI

THANNO SANGA PRACHOTHAYAATH

อยากทราบวิธีการเลือกสังข์ด้วยครับ
ควรเลือกแบบไหน  อย่างไร  ทั้งสังข์เป่า  และสังข์ที่สรงน้ำองค์พระครับ
ควรจะต้องมีเคล็ดในการเลือกด้วยหรือเปล่า  เพื่อความถูกต้องตามลักษณะอันสมควรครับ
ขอรบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

May 12, 2010, 16:52:38 #11 Last Edit: May 12, 2010, 16:54:47 by จิ้งจอกพันหน้า
ถ้าถามเคล็ดลับ โดยส่วนตัวผมจะไม่ทราบน่ะครับ ต้อง รอผู้ที่มีความชำนาญเรื่องสังข์จริงๆ มาตอบ

แต่ที่สามารถบอกได้คือโดยส่วนตัวผมจะใช้ การฟังเสียงเวลาที่เป่าน่ะครับและใช้ เซ็นส์ ส่วนตัว
ว่าผมชอบ สังข์ องค์ ไหนมากที่สุด และคิดว่า หลายๆ ท่านคงจะเป็นแบบผมเช่นกัน (หรือเปล่า) นัี่นแหละครับผมอย่างที่เรียนให้ืทราบน่ะครับ คนที่จะบอกได้ว่าสังข์ องค์ไหน เป็นอย่างไร หนึ่งในนั้น
คือ ตัวเราเองครับ .... ส่วนเทคนิคที่ เหลือรบกวนท่านที่มีความชำนาญมาช่วยอีกแรงครับผม

ลักษณนามสังข์ เรียกเป็น  ขอน  ครับ  คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อ้าว  ขอบคุณครับ ผม ตอนแรก พิมพ์คำว่า ตัว ด้วยนะน่ะ 555+

ขอบคุณมากครับผม คุณnai3

ตรอกแขกอยู่แถวไหนน่ะคับ

ซอยข้างๆ อินเดีย เอ็มโพเรียมครับ

ซอยอยู่ฝั่งแท็กซีสีฟ้าครับ เดินเข้าไปในซอยเลยครับ

เดินไปจะเจอข้างทางแบบนี้ครับ

ร้านรวงสองฝั่งถนนเต็มไปด้วยร้านจำหน่ายเทวรูปและเครื่องบูชาครับ

ตรงไปเรื่อยๆ เจอร้านขนมครับ

ที่มาภาพ

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=554562
http://www.pg.in.th/blog/19/tags/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A2%E0%B8%B2