Loader

ขอคำแนะนำค่ะ

Started by shaya, September 24, 2012, 18:13:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

น้องจะจัดหิ้งเทพใหม่ คือจะมีผ้า  มีพวงมาลัย  มีนู่น มีนี่ เข้ามาแต่งใหม่เยอะแยะมากมาย
น้องขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยค่ะว่า พระคเณศต้องใช้ผ้าสีอะไรคะ ถึงจะถูก
แล้วถ้าเป็นพระนารายณ์-พระลักษมีคู่กัน น้องสามารถใช้สีม่วงอมแดงได้หรือป่าว
เพราะน้องคิดแบบนี้ ม่วง-พระนารายณ์ แดงหรือชมพู-พระลักษมี
แล้วเป็นรูปแบบคู่ น้องก็เลยเอามาผสมกัน ไม่ทราบใช้ได้หรือป่าวเอ่ย

แล้วก็อีกเรื่องนึงค่ะ เรื่องผ้าดาดเพดาน ทำไมจะต้องมีผ้าดาดเพดานด้วยคะ
ไม่มีได้หรือป่าว ผ้าดาดเพดานนี้ สามารถใช้สีอื่น นอกเหนือจากสีแดงได้มั้ยคะ

เอาตามสะดวกเถอะครับ พระเป้นเจ้าไม่ได้เรื่องมากแต่ที่เรื่องเยอะคนเรานี่เองละครับ น้องพอใจที่จะบูชาแบบไหน จัดแบบไหน ขอให้ไม่รบกวนจนเกินเหตุนะครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

ทำได้คับหากไม่ได้เกินความสามารถหรืองบประมาณของเรา โดยที่เราไม่เบียดเบียนตัวเอง คนเราบางคนอาจมีได้แค่รูปภาพหรือเทวรูปเล็กๆกับสถานที่เล็กๆแต่เหมาะสมก็ถือว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นชมล่ะคับหากมีศรัทธา จัดเสร็ตแล้วเอารูปมาลงให้ดูด้วยนะคับ ^___^
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ขอบคุณค่ะพี่ๆทุกท่าน แต่น้องสงสัยเรื่องผ้าดาดเพดาน ตามที่ได้โพสตืไว้แล้ว ขอความกรุณาพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยค่ะ

ตามที่ทั้งสองตอบนั่นแหละครับ จะบูชาพระเป็นเจ้านั้น ไม่จำเป็นว่าต้องตามแบบแผนเสมอไป หากเราสะดวกเพียงแค่ในบางเรื่องก็บูชาตามที่เราสามารถกระทำได้โดยที่เราไม่เดือดร้อน และหนักใจแต่อย่างใด เพียงแค่มีใจยึดมั่นในพระองค์ ไม่ว่าจะบูชาอย่างไร ตกแต่งแบบไหน พระองค์ท่านย่อมโปรดอยู่แล้วครับ

ส่วนผ้าคาดเพดานของเจ้าของกระทู้ ถ้าท่านสะดวกก็กระทำได้ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับผม ^_^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ผมทำตามความสะดวกแล้วก็ทำด้วยใจที่ศรัทธาอ่ะครับ แฮะๆๆ แค่รู้ผมก็มีความสุขแล้วครับ