Loader

เมื่อฉันถูกผีอำ

Started by ลองภูมิ, July 19, 2009, 01:35:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากจะเล่าอะไรให้ฟัง เมื่อไม่นานมานี้ถอยหลังไปซัก 2 - 3 เดือน มีคืนหนึ่ง ผมโดนผีอำ กลางดึก จำได้ประมาณ ตี 4 ครึ่ง แต่กว่าจะหลุดได้ รายละเอียดเป็นยังไงจะเล่าให้ฟังครับ

คืนนั้น ผมนอนๆอยู่ก็รู้สึกว่า ตัวเราพลิกไปไม่ได้ ปกติผมจะรู้สึกตัวบ่อยๆช่วงกลางดึก แต่พอมารู้สึกอีกทีกลับพลิกตัวไม่ได้ เหมือนโดนสะกดไว้ ในใจก็เดาว่า เอาแล้วตู โดนมันเล่นอีกแล้ว เนื่องจาก คืนก่อนพึ่งเดินผ่านเมรุ และผ่านโกฐที่เก็บกระดูก ตอนนั้นได้เห็นเงาคล้ายผู้หญิงยืนอยู่  ก็ตกใจเหมือนกัน แต่ก็เห็นเพียงแว็บเดียว ใจก็คิดว่า ภาพหลอนเฉยๆ พอตกดึกของคืนต่อมา แหม่เล่นเราซะแล้ว ในขณะนั้นถามว่ากลัวมั๊ย ก็ตอบว่าไม่กลัวครับ เพราะโดนมาเยอะแล้ว รู้สึกไม่ค่อยพอใจอย่างมาก แต่ไม่ได้ท่องอะไร พยายามสะกดใจตัวเองไว้ และพยายามดิ้นให้หลุด ก็โดนอยู่นาน จนเริ่มอึดอัดเพราะหายใจลำบาก ...... ทันใดนั้น ผมก็ได้ยินเสียงดังขึ้น ไม่ไกลตัวนักว่า " โอม นมัส ศิ วาย " เสียงดังทุ้ม มีพลังอำนาจมาก เสียงนี้ดังอยู่ 5 ครั้ง ผมก็หลุดจากการโดนอำทันที แต่พอหลุดได้ ก็เปิดระเบียงดูที่รั้วที่พัก เพราะติดกับเมรุ ก็พยายามมองดู ว่าใครช่างกล้า มาเล่นกะเรา แหม่ล้วงคองูเห่าซะแล้ว 5555 ในใจคิดในขณะนั้น ช่วงโดยอำ ก็พอรู้นะว่าเป็นผู้หญิง แต่ก็ไม่อยากจะสวดหรือว่าอะไร เพราะพยายามจะให้ร่างเราหลุดเอง แต่ไม่ได้ไหว จนได้ยินเสียงนี้แหละ ถึงหลุดครับ ถ้าไม่ได้เสียงสวดนี้ คงแย่เหมือนกัน  ...................จบ เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

แล้ว เสียง โอม .. มาจากไหนงะพี่
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

แวะเข้ามาขอฟังด้วยคนครับพี่ลองภูมิ

ปล. สงสัยเหมือนกับทิพเลยอ่ะครับพี่  ว่าเสียงลึกลับนั่นมาจากไหน
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

แวะเข้ามาฟัง ?
ได้ยินหรอคะเพื่อน
คริคริ แซวเล่นน๊าาา

ปล.. วันที่ 31 เจอกันบ้านเจ๊นมไม๊คะ
พี่ตี๋ไปไหมเอ่ยย

31 นี้เหรอ ยังไม่แน่ใจเลยว่า จะอยู่ไหน ระหว่ากรุงเทพหรือพิษณุโลก เพราะอาจจะต้องไปช่วงงานของ ททท ของเพื่อนครับ แต่ก็อาจจะไปได้ไปงานเจ้นมนะ แล้วงานเจ้นมนี้เขามีอะไรละ ยังไม่เห็นเจ้าตัวเชิญเลย งานอะไรเหรอ หรือว่างานสีชมพู มีเจ้าบ่าวแล้วหรือ   ต้องรอดูอีกทีไม่รับปากครับ อิอิ

เสียงที่ได้ยินมานั้น เป็นเสียงดังมาจากทิศหัวนอน ซึ่งหิ้งเทพก็อยู่ทิศเดียวกัน โดยมีรูปองค์พระศิวะ รูปใหญ่ตั้งอยู่ ก็น่าจะมาจากท่านละมั่ง พี่คิดว่าเป็นเช่นนั้นนะ ตอนนี้ก็เลยหันกลับมาภาวนาถึงองค์พระผู้เป็นเจ้าเหมือนเดิม ครับ  

จริงๆ แล้วเพราะเป็นเงาผู้หญิง พี่ตี๋เลยไม่สวดมนต์

ถ้าเป็นเงาผู้ชาย แกไม่ต้องรอให้อำหรอก แค่พี่ตี๋แกเห็นลางๆ แกก็กลายร่างเป็นแฮรี่ พอตเตอร์แล้ว  

เจ้าตัวเค้าฝากเชิญมาน่ะพี่

ถ้าว่างก้อไปเจอกานน๊ะ... จ๊ะ

ว่าแต่ ปีนึงแล้วหรอ

เร็วเน๊อะ

รู้ดีจริงหนอ กาลิทัศ 555555 ตามจริงอะนะ พูดแบบตามความจริงเลย ก็เป็นแบบที่น้องคิดนั้นแหละ กะว่าจะหลอนผีอีกที 555555 แต่ยังเล่าไม่จบเลย คือ ต่อมาอีกคืน เธอก็มาอีก 55555 แต่คราวนี้มา พี่ฝันว่า พี่ไปคุยกะผู้หญิงคนหนึ่ง หน้าตาก็อื้ม ก็อื้ม....สวยน้อยกว่ายายทิปนิดนึง เขามาชวนไปเที่ยวบ้านเขา เขาบอกว่าพึ่งย้ายไปอยู่ ก็เลยเดินตามไป แล้วพี่ก็คุยกะเขาว่า ....... เอ่อ โลกของผีนี้ มันมัวๆเนอะ ไม่สว่างเหมือนโลกมนุษย์เลย โลกมนุษย์เนี้ยดีกว่า มีทั้งกลางวันและกลางคืน แต่โลกของผีนี้มีแต่ สลัวๆเนอะ บรรยากาศไม่น่าอยู่เลย ว่าแล้วพี่ก็เลยเดินกลับ ไม่เอาละไม่ค่อยชอบ พอเดินกลับก็ตื่นเลย ...   ทุกวันนี้ ก็ยังไม่ฝันและโดนอำอีกเลย แต่ก็เดินไปดูโกฐที่อยู่รั่ววัดนะ ตอนกลางคืนสามารถมองออกจากระเบียงได้ สังเกตุว่า มีช่องเก็บกระดูกที่ตบแต่งใหม่ และเจ้าของนั้นก็เป็นผู้หญิง ยังเป็นนางสาวอยู่เลย ดูจากรูปที่ติดก็คล้ายกัน พี่ก็เลย    ไม่เอาดีกว่า ยังไม่อยากไปอยู่กะผี 555555555

เป็นผมนะป๋า ผมยอมไปอยู่แล้ว เขาว่าทางโค้งของชีวิต อะไรก็ยอม

สิ้นเดือนนี้ป๋า ไปพิษณุโลกใช่ปะ ผมจะไประยอง 3-4 วัน แล้วเจอกันนะป๋า ป๋า ว๊าบ มาหาผมด้วยนะ เด๋วพาเที่ยวน้ำตก กับทะเลสาบ แล้วจะพาขึ้นเขา ที่เฮี่ยนไม่น้อยไปกว่าเขาใหญ่ อิอิ

พี่ตี๋มีประตูข้ามมิติด้วยเหรอ หรือใช้ไทม์แมชชีนไปหาพี่เอ๋ครับ

ก็ว่าไป จะว๊าบไปไง แต่ถ้าว๊าบไปอาบน้ำแร่แช่น้ำนมแถวรัชดา ละอันนี้ไม่แน่ครับ    จิงอะปล่าว กาลิทัส ให้พี่เอ๋เป็นคนออกเงิน น้องพร้อม พี่ก็พร้อมครับ  

โอเคครับ ผมออกเงิน ออกเงิน ค่าเครื่องดื่มนะป๋า ที่เหลือป๋า ออก หุๆๆ  

ดีค่ะ  ไม่กลัวล่ะดีแล้ว
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

กระทู้นี้พึ่งเปิดเจอเก่าหน่อยแต่ก็อยากเม้นให้

มันก็สยองอ่ะครับเจอพวกผีอำ ผมเองก็เคยเจอเหมือนกันพวกผีชั่นต่ำพวกนี้ ตอนไปบ้านเพื่อนเจอมันคลานๆเหมือนพี่ญี่ปุ่นแต่มีครึ่งตัวแต่ตอนนั้นมืดไฟไม่ได้เปิด กลัวก็กลัวแต่ต้องคุมจิตให้ได้เลย อธิฐานถึงองค์พระแม่ว่า ลูกขอบารมีของพระศรีมหาอุมาเทวี พระแม่มารีอัมมา พระแม่กาลี พระทรุคา ขอจงมารวมเป็นตรีศูลขจัดสิ่งชั่วร้ายนี้ให้พ้นไปด้วยเถิด แล้วผมก็สวดบทพระแม่สั้นๆแค่สามบท มันก็หายพรึบไปเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

โห..ที่คุณโอมมหาบารมีเทวา  เล่ามา

น่ากลัวมากๆ เลยอ่ะค่ะ

.........
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

อ่านแล้วขนลุกน่ากลัวแฮะ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

สุภาพบุรุษมากๆ คะ  คุณลองภูมิ  ไม่รังแกผู้หญิง  ผีผู้หญิงทับเหรอคะ  เลยอึดอัด  555  ไม่กล้าสวด

ว๊ายยยยย  ผู้ชายอะไร  น่าอิจฉา  ว่าเเต่ผีผู้หญิง  สวยไหม  ว่าไปเธอคงชอบคุณลองภูมิมั้งคะ 

มีโอกาศคุณลองภูมิคงต้องทำบุญให้เธอเเล้วล่ะ  ไม่ร่วมภพเเต่ก็ร่วมชาติ

ยังไงขอ  เสือสาวกัดหน่อยนะคะ  อย่าอึดอัดละ  เพราะไม่ได้อำ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

โห พี่ตี๋ น่ากัวอ่ะ ไม่อยากคิดเลย ดีนะท่านมาช่วย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

แหม่ๆๆ กระทู้เก่าแล้วยัง ขุดขึ้นมาขายได้อีกนะเนี้ย อิอิอิ ครับ แม่เสือ ผมยอมให้กัดครับ แต่ถ้าเป็นพ่อเสือ ก็เจอไม่หน้าสามก่อนสักตั้ง อิอิอิ เป็นซะงั้นอะนะ เอ้าไหนๆ กระทู้นี้เป็นเรื่องผีๆ สางแล้วก็ต่อซะเลย นั่งล้อมวงเข้ามา จะเล่าให้ฟัง ........................เฮออออออ

แบบสดๆเลยนะ พึ่งเจอวันนี้เอง ขนลุกยังไม่หาย เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ผมพึ่งสึกจากการไปถือศีล 8 ที่อยุธยามา ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเมืองนี้ ตายกันเยอะไม่ต่ำกว่าแสน ช่วงกรุงแตก เอาละ แต่เรื่องในอยุธยาผมยังไม่เล่าดีกว่า แต่วันนี้จะเล่าเรื่อง ค่ายบางระจันให้ฟัง

หลังจากที่สึกแล้วผมก็ไปไหว้พระหน้าพระเมรุ ผ่านไปวัดเชิงท่า แล้วย้อนกลับมาไหว้พระนเรศที่วัดใหญ่ชัยมงคล เสร็จแล้วผมก็คุยกับกัลยานิมิตรที่ชอบไปอยุธยาด้วยกันว่า เอ่อ วันนี้เราไป ค่ายบางระจันดีมั่ย ก็ โอเคนะ ไม่มีเสียงคัดค้านแต่ประการใด เราทั้งสองก็มุ่งหน้าไปยังเมืองสิงห์บุรีทันที ผ่านวัดเกสไชโยก็ได้เข้ากราบสักการะพระคู่บ้านคู่เมือง ก็ลุยไปต่อที่ ค่ายบางระจันทันที .....เส้นทางก็มีป้ายบอกเป็นระยะ ไปง่ายครับ พอไปถึงค่ายก็ราวๆ 5 โมงเย็น เราขับรถไปที่ อนุสาวรีย์ก่อน ในขณะที่ก้าวลงเหยียบบนพื้นถนน ขนผมลุกซู่ เอ่อแปลกอีกแล้ว ปกติไม่ค่อยเป็น แสดงว่า แถวนี้แรง ผมก็เดินไปซื้อ หมากพลู บุหรี่พร้อมดอกไม้ ไปไหว้เผื่อว่าชาติใดชาติหนึ่ง ที่บังเอิญได้เกิดร่วมชาติชาวบางระจัน จะได้ขออโหสิกรรมให้ ถ้าบังเอิญว่าเราเกิดมาแล้วเราไปทำให้เขาเกลียดชังเรา ก็ขอให้ยกโทษ อย่าได้จองเวรต่อกันอีกเลย (อันนี้ในใจนึกไว้) พอผมก้มลงเพื่อจะกราบ และหลับตาลง ก็มีนิมิตรในความรู้สึกว่า มีชายคนหนึ่งเขายืนยกปืนยาวประทับเตรียมยิง แต่แววตาเขาไม่ตั้งใจจะยิง เพียงแต่เขากันเพื่อสิ่งบางอย่าง ผมก็นิ่งพยายามรวมสมาธิเพื่อขอดูภาพต่อ ก็ได้ยินว่า เอ็งรู้มั่ยว่า นี้เป็นเขตหวงห้าม เขตพระราชฐาน ใครแอบเข้ามา มีโทษสถานเดียวคือประหารชีวิต ........ สิ้นเสียงชายที่ถือปืน ชายที่นั่งนิ่งคุกเข้า ได้พูดว่า ข้าได้นำสารลับของท่านหลวงพ่อมามอบให้ท่านกรมบวร........สิ้นคำพูด ชายที่ประทับปืน ได้คว้าสารลับนั้น แล้วมีคำสั่งให้นำมันผู้นี้ไปโบยก่อนขับออกจากวัง กฏย่อมเป็นกฏ ไม่อาจละเว้นได้ นี้โทษเพียงสถานเบา เพราะเป็นม้าเร็วจากค่ายมารายงานทัพ แล้วภาพก็ดับวูบลง ผมไม่สามารถดูอะไรได้ต่อ ก็เลย กราบลา แล้วขับรถไปยังฝั่งตรงข้าม เพื่อจะเข้าไปกราบสักการะ ศาลหลวงพ่อธรรมโชติ.....

หลังจากที่ขับรถข้ามฝากมาแล้วก็ ได้เดินไปที่โบสถ์เก่าของหลวงพ่อสมัยที่สร้างไว้ เราเข้าไปกราบไหว้ตามปกติ แต่บังเอิญที่หน้าโบสถ์ เขาเก็บดอกไม้ธูปเทียนแล้ว ก็ตอนนี้มันเย็นแล้ว ผมกับกัลยานิตรก็ได้แต่มองหน้ากัน ว่าเอ่อ สิบนิ้วยกกรวันทานี้ละวะ ในโบสถ์ขณะนั้น มีผู้หญิงนั่งไหว้พระอยู่อีกสามคน เราก็รอจนเขาไหว้เสร็จ หลังจากไหว้แล้วเราก็เดินสำรวจภายในโบสถ์ โบสถ์นี้สร้างแบบมหาอุต เพื่อใช้ในการปลุกเสกเครื่องรางให้มีความเหนียว ฟันแทงไม่เข้า ( เป็นผมนะ แค่จะแทงผมก็ไม่กล้าเข้าแล้ว ก็แทงไม่เข้าเหมือนกัน 5555) พอครั้งจะออกจากโบสถ์ ก็มองเห็นพานซึ่งมีธูปสองชุด และหมากพลูสองชุด วางอยู่ ผมก็พูดว่า เอ่อ ใครเอามาไหว้แล้วไม่จุดธูปวะเนี้ย หรือว่ายังไง ก็ไม่คิดอะไร แต่พอครั้งกำลังจะเดินออกจากโบสถ์ ผมได้ยินเสียงในหัวว่า เอ่อ กูนี้ละเตรียมไว้ให้พวกมึง มาแล้วก็ไหว้ซะ ผมหันควับ มองไปที่รูปปั้นหลวงพ่อทันที เอ่.... เอาไงวะ เอ้า ไหว้ก็ไหว้ สรุปก็เลยได้ธูปจุดโดยปริยายไป หลังที่ได้จุดธูปเทียนแล้วผมก็นิ่งเพื่ออธิฐานเตรียมขอพร และแล้ว ภาพในนิมิตรก็เกิดขึ้นอีก คราวนี้ เป็นใบหน้าของพระรูปหนึ่ง คางใหญ่ ตาดุ หูใหญ่แหลม หน้าตาดูดุดันยิ่งนัก ผมก็เลยก้มกราบ ท่านก็พูดว่า กูก็พาชาวบ้านหนีไปทางสุพรรณสิวะ ก็กูอยู่สุพรรณ .....ผมลืมตาขึ้น เพราะเป็นคำถามที่ผมถามเล่นในรถว่า เอ่อ....แล้วเมื่อค่ายแตกแล้วหลวงพ่อไปไหน หรือตายกับพวกชาวบ้าน ก็ได้แต่ตั้งคำถามกันเล่นๆ แต่บัดนี้ได้คำตอบแล้ว

หลังจากนั้น ผมพร้อมด้วยกัลยานิมิตร ก็ได้เดินออกมาแล้วไปสำรวจในบริเวณโดยรอบต่อ แล้วก็เดินไปยังศาลรวมวิญญาณบรรพชน เพื่อจะได้กราบไหว้ต่อ พอไปถึงคนขายเครื่องสังเวย แก่เล่าเรื่องบางระจันซะสนุกเลยว่า เนี้ย ถ้าชุดใหญ่นี้ 90 บาท มีหญ้าให้เจ้ากล้ากินด้วย เจ้ากล้าเป็นควายของปู่ทองเหม็น ที่นี้ศักดิ์สิทธิ์นะ มีคนมาแก้บนเรื่อยๆ นั้นป่าไม้แดง เขาห้ามไปตัด มีแม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยวคนหนึ่ง แก่ไปหักเอากิ่งไม้มาเป็นฟืน ปรากว่า รถก๋วยเตี๋ยวแก่ไหม้ทั้งคันเลย แล้วนี้นะ แถวนี้เป็นหลังค่าย ถ้าอยากไปดูหน้าค่ายต้องเดินไปหลังวัด จะมีคูน้ำกั้นอยู่พวกพม่ามันยกทัพมาทางนั้น ถ้าอยากไปดูก็ลองไปดูนะ แล้วแก่ก็ยังพูดต่อไปว่า แถวนั้นนะ เฮี้ยนน่าดู บางครั้งมีคนได้ยินเสียงคนตีฆ้องบ่อยๆ โดยปกติไม่มีใครเขาจะตีนะ เอ้า ยังไงมาที่นี้ก็ขอให้ร่ำให้รวยนะ จ่ายมา 90 บาทก็ขอให้ได้ 90 ล้านนะคะพวกคุณ............. คำอวยพรนี้เราสาธุอย่างเร็วเลย

ครั้นผมเดินขึ้นไปหน้าศาล ขนผมลุกมาก แต่ก็พยายามข่มใจไว้ แล้วก็จะยกถาดที่มีเครื่องเซ่นวางไว้กับพื้น เพื่อจะจุดธูป แต่แล้วผมก็ไม่สามารถวางถาดลงได้ เหมือนมีคนเอามือมาดึงถาดขึ้นตลอดเวลา ผมมองหน้ากัลยานิมิตรแล้วพูดว่า เขาไม่ให้เราวางกับพื้น งั้นเธอไปจุดธุปนะ เราจะนั่งรอ พอครั้งจุดธูปเสร็จแล้ว ผมก็สวดคำอธิฐานที่ติดไว้แถวนั้นแล้วก็คุกเข่า พยายามสื่อเผื่อจะเห็นอะไร และแล้วผมก็ต้องตกใจอย่างแรง เพราะภาพในนิมิตร เป็นมือคนแก่ขนาดใหญ่กำลังยื่นมืออันใหญ่โต แล้วมาคว้าเอาเครื่องสังเวยที่เรานำไปถวาย  แล้วดึงเข้าไปในศาล ผมก็เลยลืมตาขึ้น ก็พบมาของยังอยู่ครบ แต่นี้แสดงว่า วิญญาณท่านคงมารับของไปแล้ว พอครั้งเสร็จ เราก็เดินไปให้อาหารเต่าหลังวัด ซึ่งเป็นหน้าค่าย ที่นั้นมีของเก่ากระดูกคนตายที่วางไว้ในไห ไว้ให้ได้ชมกัน ใครว่างไปก็ลองไปไหว้ไปชมกันนะครับ เผื่อจะได้เจอแบบแปลกๆแบบผมบ้าง ....จบ

เอาละ เรื่องทั้งหมดที่ผมเขียนขึ้นมาไม่ได้มีเจตนาต้องการให้ใครเชื่อตามผมนะครับ เอาเป็นว่าผมมาเล่านิทานให้ฟังสนุกต้อนรับปีใหม่ก็แล้วกัน วันขอกล่าวคำว่า สวัสดีปีใหม่ครับ ไปละบายไปนอนก่อน

ผมเจมส์ซิโนขอเล่าด้วยคนนะครับ เคยโดนเมื่อครั้งออกตระเวนเล่นผีถ้วยแก้วในมหาลัยสุรนารี โคราช บนพื้นที่ 7000 ไร่ที่เชื่อกันว่าเคยเป็นแดนประหารมาก่อน (ม.สุรนารีอยู่ไกลจากตัวเมืองมาก) ออกเสาะหาหลายคืนหลายช่วงเวลาจนมาเจอเอาบ้านที่นอกรั้วมหาลัยด้านหลัง ขึ้นชื่อว่าพวกคริสต์ที่เช่าอยู่บ้านข้างๆเห็นได้ยินผู้หญิงร้องไห้จนอยู่ไม่ได้ต้องย้ายออก มีวันนึงไปกัน 8 คน มอเตอร์ไซด์ 4 คน แต่ขากลับมาคนเห็นซ้อนสามคันนึงเฉยเลย
เรื่องผมมีอยู่ว่า คืนหนึ่งหลังจากกลับจากตระเวนหลังมหาลัย เกือบจะหลับอยู่แล้วก็รู้สึกขยับตัวไม่ได้และมองเห็นผู้หญิงเข้ามาหลังห้องอุ้มเด็กแต่เป็นโครงกระดูกมาด้วยแล้วลอยมายังเตียงผมกลางห้อง ผมกลัวก็พยายามดิ้นจะลุกก็รู้สึกเหมือนลุกออกมาแต่ก็ยังนอนอยู่ลุกไม่ได้ ก็เลยนึกขึ้นได้
กูไม่กลัวมึงกูมีคาถาดี แล้วตั้งใจสวด "พุทโธ" พ่นลมออกไปใส่ หลังจากคิดว่าเห็นรูปก็ได้ยินเสียงหัวเราะเยาะน่ากลัวมาก จากรูปมาเสียงคราวนี้สัมผัสลมมันก้มหน้าเป่าลมใส่เราวูบเลย กลัวมากจนจะร้องไห้ ไม่รู้สะดุ้งตื่นมาได้ไง ข่มตานอนด้วยความเพลียเจออีกรอบ ไม่ไหวแล้วไม่นอนแล้ว ไม่นานนัก น้องเมทเตียงข้างๆ เริ่มมีอาการเหมือนโดนผีอำ ดิ้นอยู่นานพอรู้สึกตัวเราถามว่าฝันร้ายเหรอ ตอบครับแล้วนอนต่อเฉย ไอ้เรานอนไม่หลับครับ อีกไม่นานมันเจออีกรอบเราปล่อยสักพักแต่คราวนี้มันทำท่านเหมือนจะตายเลยลองเอานิ้วไปแตะเบาๆสดุ้งตื่นเฉย เอาน้ำให้กิน สอบถามเอาพระให้คล้องแล้วนอนต่อ อีกคนโดนอีก โดนกันถ้วนหน้าทั้งสาม ตื่นมาไปทำบุญอยู่หลายวัน และก็โดนอยู่หลายวันติดๆกัน กว่าจะหานเล่นเอาหลอนไปเลย เข็ดไปชั่วขณะเลยครับ

ปีถัดมาย้ายหอด้านหลังมีต้นโพธิ์ นั่นสวดมนต์นั่งสมาธิ วันไหนไม่อุทิศส่วนกุศลเจอครับ ก้ลองดูจั้งใจไม่ให้นั่งเสร็จบอกว่าไม่ให้นะแล้วนอน โดนครับท่าน ครั้ง 1 ครั้ง 2 ลองดูซิจะโดนอีกไหม ยอมครับ ต้องอุทิศส่วนกุศลให้จึงนอนได้ ช่วงนี้โดนบ่อยไม่ค่อยกลัว

ไม่นานมานี้ ช่วงวันพระ วันโกนก้มีบ้าง
ล่าสุด คืน 30 ธ.ค. 52 หลังจากเผาศพเพื่อนที่ผูกคอตายเมื่อ 28 ทั้งที่สวดมนต์ นั่งสมาธิ แต่นอนคนเดียว ก็โดนไปตามระเบียบ รู้ล่วงหน้าว่าจะโดนอำไม่กี่วิ ตั้งใจจะยกเท้าไว้ถีบมันแต่ยกไม่ทันมันอำก่อน พอเล่าให้น้องชายฟังที่โดนบ่อยเหมือนกัน บอกว่าเดี๋ยวก็ชินเฉย สงสัยโดนลองของมั๊ง

ก็ประมาณนั้นครับ ใครมีเคล็ดให้หายจากการโดนอำเร็วๆบอกด้วยนะครับ

ปล.ผมจะใช้กำไลสแตนเลส ช่วยได้ครับ และปะคำเส้นโปรดของครูบาธรรมชัย ถ้าโดนอำแล้วนอนต่อไม่คล้องปะคำหรืออุทิศส่วนกุศลจะโดนซ้ำ แต้คล้องปะคำนี้ไม่ว่าจะอุทิศส่วนกุศลรึไม่จะหลับสบายครับ

ท่านผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ
เจมส์ซิโน 

โอ๊ะ โอ๋ กลายเป็นทู้ หยองขวัญไปแล้ว พี่ลองภูมิเจ้าขา ญ. ก็เคยไปสัมผัสอะไรๆ แบบที่พี่พูดเหมือนกัน แต่ไม่ได้ข้ามไปบ้านบางระจันอ่ะค่ะ เจอที่เนินที่เค้าว่ากันว่าเป็นที่สวรรคตขององค์สมเด็จพระนเรศวร อ่ะ นั่งๆฟังพระสวดมนต์อยู่ดีๆ ลมพัดเหมือนพายุเลยอ่ะ ฝนก็ตก อยู่ดีๆก็ตกอ่ะ แต่พี่โชคดีมากที่คุมสติอยู่
แต่ ญ. ก็มีเรื่องมาเล่าเหมือนกันค่ะ ช่วงวันที่ 30 ธ.ค. ที่ผ่านมา ขี่มอไซค์ไปโลตัสกะคุณแฟน คุณลูกยืนข้างหน้า พอจะผ่านตึกสอบสวนคดีพิเศษตรงใกล้ๆเตาปูน รถที่ขี่มาดีๆ กลับสั่นเหมือนมีคนมาเขย่าๆๆๆ จะให้ล้ม คุณแฟนก็พยายามฝืนไว้ ซักประมาณ 30 วิ มั้ง ญ. เลยถามเค้าว่า อะไร เค้าก็บอกไม่รู้เหมือนมีคนมาจับมือเค้าเขย่าจะให้รถล้ม คุณลูกสาวเพิ่งจะ 2.8 ขวบ บอกว่า "เค้า"ทำ เค้าจับรถคุณป๋า จับขาหนูด้วย ญ.นะ โกรธมาก คิดว่า "จะเล่นกันถึงตายรับปีใหม่เลย" เลยภาวนาถึงพระแม่ และพระพิราพ ขากลับ เหตุการณ์ปกติ สอบถามคนแถวนั้น เค้าบอกว่า ตรงนั้นอ่ะ ตายบ่อยมาก วิ่งๆมาอยู่ดีๆ ก็ชนกันตายซะงั้น เราก็เลยใส่บาตร กรวดน้ำไปให้อ่ะค่ะ

โอ๊ะโอ๋....ของคุณMatakali  นี่อันตรายนะคะแบบนี้

น่ากลัวจัง !
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

แหม่ๆก็ให้มีกระทู้แบบแปลกหยองๆบ้างเป็นสีสัน   มีหลายหลายรสสนุกดีออก จะว่าไป ถ้าจะให้เล่าเรื่องอยุธยาเนี้ย มีเพียบ ถ้าจะให้หนุกต้องให้ น้องยีนส์ เจ้าถิ่นแห่งเมืองอยุธยา มาเล่าบ้าง ก็จะสนุกไม่น้อยเลยนะ

เรื่องของคุณเจมส์ก็น่ากลัวดี ของน้อง matakali ก็ยิ่งน่ากลัวใหญ่ แต่เรื่องพวกนี้ ผมว่าเกือบทุกคนที่อยู่ในบอร์ดนี้ คงโดนกันถ้วนหน้า เพราะผมเชื่อว่าทุกคนในบอร์ดนี้ล้วนมีซิกเซนต์(ลางสังหรณ์)กันทุกคน ซึ่งก็จะแตกต่างกันออกไป

จะพูดถึงเนินดินที่กล่าวอ้างว่าเป็น ที่ถวายพระเพลิงพระนเรศ เนินนี้ผมเคยไปครับ ก็เคยไปลองทดสอบถ้าจำไม่ผิดก็ไปนอนในบริเวณโบราณสถานที่หน้าเจดีย์ใหญ่ กันเลยที่เดียว ที่พระที่ท่านเล่าว่า ในนั้นมีโกศตั้งอยู่สองใบ จารึกไว้ว่า พระรามและพระลักษณ์ อันนี้ต้องพิจรณาเอง ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า จริงหรือเปล่า .... เคยไปสืบเรื่องราวอยู่พักหนึ่งแต่พอดีดันไปสะดุดเรื่องบ้างเรื่อง เลยไม่ได้เข้าไปอีกเลย ก็คิดว่าช่างเขาเถอะ ....

บ้างครั้งคนเราก็ต้องฟังหูไว้หู และพิจารณาจากหลักฐานเป็นหลัก ยิ่งถ้าสืบไปลึกๆ ยิ่งไม่อยากเข้าไปยุ่งใหญ่ ทุกวันเลยได้แต่ผ่านไปแล้วก็ยกมือไหว้ คงปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคนอื่นต่อไป .... เดี่ยวค่อยมาอัพเดสใหม่ เผื่อจะมีใครมาเสริมอีก

เรื่องเล่าที่ถือว่าเปนนิทานเรื่องนึงของลองภูมิสนุกมากเลยคับ
ขอบพระคุณมากนะคับ ที่เอามาเล่าสู่กันฟัง^^

นั่นสิคะ พี่ลองภูมิ , คุณยีนส์เจ้าขา เล่าให้ฟังบ้างสิคะ อยุธยา เมืองแห่งประวัติศาสตร์ มีความขลัง และ แรง มากมาย จากวิญญาณวีรชนผู้กล้า อ่ะ แบบ อยากฟังจากคุณยีนส์บ้างค่ะ

กลายเป็นกระทู้เรื่องผีๆ ไปซะแล้ว ขอนอกเรื่องซักกระทู้คงไม่ว่ากันนะครับ

เปลี่ยนสีสัน HM นิดหน่อย เพราะว่าเครียดมากมายครับ กับกระทู้ต่างๆ ที่ละเมิดกฎ ขอคลายเครียดด้วยเรื่อง ผีๆ ซักเรื่องครับ

เรื่องตำนานบรรพบุรุษแห่งกรุงศรีอยุธยา

บึงพระราม คงไม่มีใครไม่รู้จักเป็นแน่ถ้าเป็นคนท้องที่อยุธยา ฝั่งตรงข้ามจะมีวัดร้าง เรียกว่าวัดพระราม ก็เหมือนกับพวกวังโบราณ ที่โดนโจมตีสมัยอยุธยานี่แหละครับ และบริเวณนี้มีทั้งทหารไทยและทหารพม่าสู้รบกันอย่างมากมายสมัยนั้น พร้อมกันนี้ยังเป็นคุกเก่า ที่กักขังนักโทษและเชลยไว้มากมาย เค้าว่ากันว่าถ้าคนชอบวิปัสสนากรรมฐาน เอาแบบขนหัวตั้งมุมนี้เหมาะที่สุดที่จะฝึกจิตครับ

สมัยผมเด็กๆ ก่อนที่อยุธยาจะได้รับเกียรติให้เป็นมรดกโลกนั้น บริเวณวัดพระรามจะมีบ้านอยู่ห้าหกหลังครับ เป็นบ้านคนที่ประกอบอาชีพปูนปั้น เค้าก็อยู่กันมีความสุขดี จนกระทั่งอยุธยา ได้เป็นมรดกโลก ทำให้ช่างของกรมศิลปากรเข้าไปทะนุบำรุงให้อยู่ในสภาพดีก็ไปปฏิบัติหน้าที่บริเวณนั้น ได้รับการบอกกล่าวว่า กลางคืนถ้าได้ยินเสียงอะไรไม่ต้องไปทักนะ ปล่อยเค้าไป ไม่มีอะไรหรอก

สุดท้าย ค่ำคืนก็มาถึงครับ

คืนแรกได้ยินเพียงเสียโซ่ตรวนธรรมดา ตามที่เขาเล่าให้ฟัง แต่พอคืนที่สองได้ยินเสียงฟัน และ เสียงม้า เสียงควบม้าตลอดทั้งคืน จนอยู่กันไม่ไหวเลยเชียวครับ แม้จะไม่ใช่ประสบการณ์ส่วนตัว แต่ก็ขนลุกเหมือนกันครับ อิๆๆๆ

January 12, 2010, 21:13:59 #27 Last Edit: January 13, 2010, 08:31:41 by กาลิทัส
   ...โห๊

ดีนะเราเป็นคนไม่มีประสบการณ์