Loader

งงค่า งง งง (เรื่องปัญจามฤต)

Started by shaya, October 28, 2012, 14:28:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เรื่องมันมีอยู่ว่า คือ ส่วนตัว น้องเป็นนักแสดงเต้นอินเดีย (คนเดียว ฉายเดี่ยวค่ะ อิอิ) แล้วทีนี้น้องต้องการผงสีกุมกุมไว้สำหรับเจิมหน้าผากก่อนเต้น

พี่ๆอย่าเข้าใจผิดว่า ที่หนุไปซื้อผงกุมกุม เพราะต้องการแต้มให้เหมือนคนอินเดียนั้นใช่มั้ย ไม่ใช่ค่ะ ตามปกติ ผู้ที่เป็นนักแสดง ก่อนที่จะขึ้นแสดง ก็ย่อมขอพรจากครูอาจารย์ผู้ประสิทะืประสาทวิชาให้เพื่อเป้นสิริมงคลใช่มั้ยคะ แต่น้องไม่มีครู (คือฝึกเต้นเอง) ก็เลยต้องขอพรจากมหาเทวะ เทวี ที่หนูนับถือ แล้วจึงนำเอากุมกุมมาแต้มที่หน้าผากกอ่นขึ้นแสดง
แล้วทีนี้น้องก็ได้ผงสีกุมกุมมาในตลับเล้กๆ เป็นตลับสีผึึ้งน่ะค่ะ ไปซื้อที่ร้านขายของเกี่ยวองค์เทพฮินดูร้านหนึ่งที่สนามหลวง 2
พอไปซื้อ คนขาย ที่เป้นผู้หญิงวัยกลางคน ก็ถามว่า จะเอาไปทำอะไร (ถามด้วยน้ำเสียงที่เป็นมิตรนะคะ ไม่ใช่น้พเสียงแบบข่มๆ) หนุก็บอกเค้าว่า หนุเป็นนักแสดงเต้นอินเดีย ที่ผ่านมา หนุไม่มีอะไรที่เป็นสิริมงคลแต้มฟน้าผากก่อนเต้นเลย นี่หนุก็เลยมาซื้อ และก็ยังไม่ได้ทันได้พูดอะไรต่อ คนขาย ก็บอกให้น้องเข้ามาในร้าน เค้าแนะนำว่า ก่อนที่เอากุมกุมมาแต้มที่หน้าผาก คสรจะเอาไปขอพรให้เหล่าเทพเจ้า แผ่บารมีลงกุมกุมนี้เสียก่อน เพื่อที่จะได้เป็นสิริมงคล เวลาเต้น วึ่งข้อนี้ น้องรุ้อยู่แล้ว เพราะน้องเองก็เอากลับไปทำที่บ้าน ไปขอพรที่บ้านด้วยเหมือนกัน
แต่!!!! เล่ามาซะยาว... ประเด็นที่น้องบอกว่า"งง"นั้นมันไม่ได้อยู่ที่ตรงนี้ค่ะ มันอยุ่ตรงนี้ค่ะ
เจ้าของร้าน บอกกับน้องอีกว่า ทุกวันพฤหัส วึ่งเป็นวันครูให้ตื่นก่อนพระอาทิตย์ขึ้น ตื่นแล้วก็อาบน้ำ นุ่งห่มเสื้อผ้าที่สะอาดแล้วจึงสวดมนต์ ข้อนี้ น้องก็รู้มาก่อนแล้ว แต่ไม่ได้ปฎิบัติ (เยี่ยมจริงๆเลยเรา เยี่ยมมากกกกก.555 ล้อเล่นน่ะค่ะ) แต่พอฟังไปเริ่มแปลกๆตรงที่เค้าบอกว่า
ให้เอาน้ำปัญจอมฤตมาอาบตัว โดยเอาน้ำทั้ง 5 นั้นมาผสมแล้วอาบตั้งแต่หัวจรดเท้า แล้วจึงค่อยเอาน้ำสะอาดอาบอีกที
ตรงนี้แหล่ะค่ะ ที่น้องงง น้ำปัญจอมฤต ถือเป้ฯน้ำสักดิ์สิทธ ที่สำหรับเอาไว้สรงเทวรูปพระเป็นเจ้า ก่อนถวายเครื่องทรงไม่ใช่เหรอคะ
แล้วเราสามารถเอาน้ำที่เป้ฯน้ำเฉพาะนั้นมาอาบตัวเองได้ด้วยเหรอคะ
งง ค่า งง งง......

ผมว่าอาบน้ำด้วยน้ำสะอาดอย่างเดียวก็เพียงพอแล้วล่ะครับ

เพราะปัญจามฤต ใช้สำหรับสรงเทวรูปพระเป็นเจ้าครับ คนธรรมดาๆอย่างเราเอามาอาบคงไม่เหมาะ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

คราวหน้ารบกวนตั้งชื่อกระทู้ให้บ่งบอกเรื่องในกระทู้หน่อยนะครับ

เพราะแค่อ่านจากชื่อกระทู้ที่ขึ้นมาว่า "งง" ผมก็งงเหมือนกันครับว่าคุณงงเรื่องอะไร (ต้องเข้ามาอ่านในกระทู้ถึงจะรู้เรื่อง)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

มา "งง" ด้วยคนครับ 5555

โดยปกติแล้วก่อนที่เราจะทำการบูชาเทพเจ้า  เราควรจะทำความสะอาดร่างกายของตัวเราให้สะอาด นั่นคือการอาบน้ำครับ ถ้าจำเป็นจริงๆก็ล้างหน้า ล้างมือให้สะอาดครับ ซึ่งตรงส่วนนี้เป็นการปฎิบัติที่เป็นปกติแน่นอนครับ  :)
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณคุรอักษรชนนีมากค่ะ และขออภัยที่ไม่ได้ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนค่ะ