Loader

การถวายน้ำหวานพระแม่กาลี

Started by Ae Kub, November 04, 2012, 17:49:45

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับว่า
น้ำสมุนไพรสีแดงหรือน้ำหวานสีแดง ที่ใช้ถวาย พระแม่กาลี
คือผมสงสัยว่า น้ำหวานสีแดงนี้เราสามารถ ถวายน้ำอัดลมสีแดง ได้ไหมหรือไม่ครับ
โอม เจ มาตา กาลี

เคยเห็นมีคนถวายนะครับ (ส่วนตัวผมเคยเห็นแม้กระทั่งน้ำหวานเข้มข้นกลิ่นสละ ที่มีสีแดง ก็ยังมีคนนำไปถวายเลย)

ผมว่าก็น่าจะได้มั้งครับเพราะผมก็บูชาท่านด้วยน้ำอัดลมสีแดงและก็น้ำหวานสีแดงเหมือนกันไม่รู้สิครับรอผู้รู้ดีกว่าครับผมก็อยากทราบด้วยครับน้องใหม่ครับ

ผมก็รอผู้รู้มาตอบนะคับ ถ้าได้ผมจะได้ไหว้อะคับ

อยากมีไว้บูชาสักองค์จังเลย ยังไม่มีเลยพระแม่กาลี

ถึงเวลาเด่วพี่ก็ได้ แม่ มาบูชาคับ

สวัสดีครับผมก็บูชาพระแม่กาลีน่ะครับ  ในส่วนของผมเวลาถวายน้ำบูชาพระแม่กาลีส่วนมากจะใช้น้ำที่มีสีเเดง  ที่สำคัญอย่าใช้เลือดน่ะครับผมเห็นหลายคนใช้เลือดบูชาพระเเม่กาลีซึ่งผมคิดว่าไม่เหมาะสมครับเพราะถึงแม้ในเทวตำนานท่านจะทรงกินเลือดของอสูรเเต่ก็เพื่อที่จะจัดการและทำลายอสูรตนนั้นที่มีเลือดหยดลงพื้นเมื่อใดก็จะกลายเป็นอสูรอีกมากมาย   ผมจะถวายน้ำที่ไม่ค่อยเเต่งสีหรือไม่ก็น้ำที่มาจากธรรมชาติครับ  เช่น   น้ำผลไม้ที่มีสีเเดง น้ำสมุนไพรสีเเดง หรือจะเป็นน้ำหวานสีเเดง ก็ได้ครับเเต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกเเละความพร้อมของเเต่ละคนอีก  เเต่ที่สำสำคัญน่ะครับคือความตั้งใจเเละบริสุทธ์ใจที่เราจะทำถวายของสิ่งนั้นๆถวายให้กับพระแม่หรือเทพที่เราเคารพเพราะพระเเม่กาลีและเทพทุกๆพระองค์ก็ไม่ได้มาเรียกร้องว่าเราจะต้องถวายอย่างนี้   ต้องถวายอย่างโน้นทุกสิ่งขึ้นอยู่กับความสะดวกของตัวผู้บูชาเองเเละไม่เบียดเบียนใครรวมทั้งความตั้งใจที่มอบให้กับพระองค์ครับ   หากผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับผม

ขอบคุณนะคับ