ตุลาคม 25, 2020, 06:35:43
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ  (อ่าน 7170 ครั้ง)
กฤษณชัย
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:22:38 »

รบกวนแนะนำด้วยครับ

http://www.up2disk.com/view.php?c=ec72d7b
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:29:35 โดย กฤษณชัย » บันทึกการเข้า
สการะวาตี
นิมมานรดี
*

ขอพระแม่ทรงคุ้มครอง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:54:46 »

สวยงามเหมาะสมแล้วค่ะ แต่ถ้าถวายอาภรณ์แด่มูรติจะสวยงามเป็นอย่างมาก ชอบหิ้งพระที่แยกกันเป็นสัดส่วนจัง^^

**บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง...............คีตา เพลงเฮย
พึงเพ่งฟังบูชา..........................บทไหว้
ประนบหัตถ์ก้มหน้า....................เกล้าเกศ ท่านนา
เชิญช่วยอวยเทพไท้..................จึ่งได้โดยสม**

ประพันธ์โดย สการะวาตี
konpooja
ยามา
*

KON

kon_kakaboo@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 22:31:57 »

เรียบร้อยสวยงามมากๆเลย http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/67.gif
ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 16:13:41 โดย konpooja » บันทึกการเข้า
harirak
ยามา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:25:59 »

สวยงามสะอาดตามากๆเลยครับ
Oam
ดุสิต
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:13:03 »

โดยรวมดีแล้วนะครับ...

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ผมว่า...
หมู่พระพุทธ สลับเอาพระพุทธชินราชขึ้นไว้ตรงกลางจะงามขึ้นครับ

ส่วนหมู่เทพ เพิ่มพระขันธกุมาร อีกสักองค์ ก็จะครบครับ
ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็ ศิวลึงค์ อีก 1 ครับ...

กฤษณชัย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:18:42 »

สวยงามเหมาะสมแล้วค่ะ แต่ถ้าถวายอาภรณ์แด่มูรติจะสวยงามเป็นอย่างมาก ชอบหิ้งพระที่แยกกันเป็นสัดส่วนจัง^^

ขอบพระคุณมากครับ
กฤษณชัย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:19:13 »

นี้แหละครับถึงจะเรียกว่าห้องพระประจำบ้านที่แท้จริง  เรียบร้อยสวยงามมากๆเลย http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/67.gif
ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
กฤษณชัย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:19:36 »

สวยงามสะอาดตามากๆเลยครับ

ขอบพระคุณครับ
กฤษณชัย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:22:34 »

โดยรวมดีแล้วนะครับ...

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ผมว่า...
หมู่พระพุทธ สลับเอาพระพุทธชินราชขึ้นไว้ตรงกลางจะงามขึ้นครับ

ส่วนหมู่เทพ เพิ่มพระขันธกุมาร อีกสักองค์ ก็จะครบครับ
ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็ ศิวลึงค์ อีก 1 ครับ...

ขอบพระคุณครับ  พระประธานที่มีอยู่นั้นเป็นองค์แรกที่มาตั้งแต่ย้ายเข้ามาครับ พระพุทธชินราชเพิ่งได้มาเมื่อเดือน มิย.55นี่เองเพื่อนนำมาให้วันทำบุญบ้านครับ....ส่วนศิวลึงค์มีแล้วครับอยู่ด้านซ้ายโต๊ะบูชาองค์เทพด้านล่างๆอะครับ  ขอบพระคุณอย่างสูงครับสำหรับคำแนะนำ
ramadas
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:15:25 »

สวยงามมากครับ เป็นห่วงนิดเดียวเรื่องน้ำตาเทียนและเปลวไฟที่จุดบูชาพระครับ  โต๊หมูู่เป็นไม้ด้วย คอยระวังด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ

ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
Oam
ดุสิต
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:36:42 »

เปลี่ยนจากเทียนไข เป็น ลูกลอยน้ำมันดีกว่าครับ
เลือกภาชนะที่สวยถูกใจ เหมาะสม ....
แล้วก็ซื้อลูกลอย และใส้เทียนที่ใช้กับลูกลอย
ได้ที่ร้านค้าข้างวัดเล่งไน่ยี่ (มังกรกมลาวาส) เยาวราชครับ

ตัวลูกลอยใช้ได้นาน ทน แช่ในน้ำมันได้เป็นเดือนๆ
แล้วตัวใส้ ก็ดึงลงนิดหน่อย ไม่ให้ส่วนที่จุดไฟออกมามาก
ก็จะประหยัดน้ำมันได้มากครับ จุดได้ครั้งละหลายชั่วโมง

เวลาดับ ก็หยดน้ำมันพืช หรือน้ำมันตะเกียงที่ใช้จุด
ลงบนใส้ตะเกียง อย่างนี้ จะใช้ใส้จุดได้อีกหลายครั้งครับ

ไม่มีน้ำตาเทียนหกเลอะเทอะ
แต่ต้องเลือกภาชนะที่ทนความร้อนสักหน่อย
เช่น แก้วเนื้อหนา หรือ กระเบื้องเคลือบที่หนาหน่อย ก็ดีนะครับ
เพราะเวลาจุดแล้ว นานๆ ไป น้ำมันจะร้อนขึ้นครับ
กฤษณชัย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 21:40:00 »

สวยงามมากครับ เป็นห่วงนิดเดียวเรื่องน้ำตาเทียนและเปลวไฟที่จุดบูชาพระครับ  โต๊หมูู่เป็นไม้ด้วย คอยระวังด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ

ขอบคุณครับ
กฤษณชัย
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 21:40:53 »

เปลี่ยนจากเทียนไข เป็น ลูกลอยน้ำมันดีกว่าครับ
เลือกภาชนะที่สวยถูกใจ เหมาะสม ....
แล้วก็ซื้อลูกลอย และใส้เทียนที่ใช้กับลูกลอย
ได้ที่ร้านค้าข้างวัดเล่งไน่ยี่ (มังกรกมลาวาส) เยาวราชครับ

ตัวลูกลอยใช้ได้นาน ทน แช่ในน้ำมันได้เป็นเดือนๆ
แล้วตัวใส้ ก็ดึงลงนิดหน่อย ไม่ให้ส่วนที่จุดไฟออกมามาก
ก็จะประหยัดน้ำมันได้มากครับ จุดได้ครั้งละหลายชั่วโมง

เวลาดับ ก็หยดน้ำมันพืช หรือน้ำมันตะเกียงที่ใช้จุด
ลงบนใส้ตะเกียง อย่างนี้ จะใช้ใส้จุดได้อีกหลายครั้งครับ

ไม่มีน้ำตาเทียนหกเลอะเทอะ
แต่ต้องเลือกภาชนะที่ทนความร้อนสักหน่อย
เช่น แก้วเนื้อหนา หรือ กระเบื้องเคลือบที่หนาหน่อย ก็ดีนะครับ
เพราะเวลาจุดแล้ว นานๆ ไป น้ำมันจะร้อนขึ้นครับ

ขอบคุณครับ
susu
ยามา
*

su_tai@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:58:10 »

สวยงามมากเลยนะครับ เรียบง่ายดีครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ