Loader

ขอรบกวนชี้แนะห้องพระด้วยครับ

Started by กฤษณชัย, November 12, 2012, 20:22:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนแนะนำด้วยครับ

http://www.up2disk.com/view.php?c=ec72d7b

สวยงามเหมาะสมแล้วค่ะ แต่ถ้าถวายอาภรณ์แด่มูรติจะสวยงามเป็นอย่างมาก ชอบหิ้งพระที่แยกกันเป็นสัดส่วนจัง^^
**[HIGHLIGHT=#ffff00]บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง[/HIGHLIGHT]...............[HIGHLIGHT=#ffff00]คีตา[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#ffff00]เพลงเฮย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พึงเพ่งฟังบูชา[/HIGHLIGHT]..........................[HIGHLIGHT=#ffff00]บทไหว้ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ประนบหัตถ์ก้มหน้า[/HIGHLIGHT]....................[HIGHLIGHT=#ffff00]เกล้าเกศ ท่านนา [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เชิญช่วยอวยเทพไท้[/HIGHLIGHT]..................[HIGHLIGHT=#ffff00]จึ่งได้โดยสม[/HIGHLIGHT]**

ประพันธ์โดย [HIGHLIGHT=#ffffff]สการะวาตี [/HIGHLIGHT]

เรียบร้อยสวยงามมากๆเลย

โดยรวมดีแล้วนะครับ...

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ผมว่า...
หมู่พระพุทธ สลับเอาพระพุทธชินราชขึ้นไว้ตรงกลางจะงามขึ้นครับ

ส่วนหมู่เทพ เพิ่มพระขันธกุมาร อีกสักองค์ ก็จะครบครับ
ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็ ศิวลึงค์ อีก 1 ครับ...

Quote from: สการะวาตี on November 12, 2012, 21:54:46
สวยงามเหมาะสมแล้วค่ะ แต่ถ้าถวายอาภรณ์แด่มูรติจะสวยงามเป็นอย่างมาก ชอบหิ้งพระที่แยกกันเป็นสัดส่วนจัง^^

ขอบพระคุณมากครับ

Quote from: konpooja on November 12, 2012, 22:31:57
นี้แหละครับถึงจะเรียกว่าห้องพระประจำบ้านที่แท้จริง  เรียบร้อยสวยงามมากๆเลย

ขอบพระคุณครับ

Quote from: harirak on November 13, 2012, 12:25:59
สวยงามสะอาดตามากๆเลยครับ

ขอบพระคุณครับ

Quote from: Oam on November 13, 2012, 23:13:03
โดยรวมดีแล้วนะครับ...

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ผมว่า...
หมู่พระพุทธ สลับเอาพระพุทธชินราชขึ้นไว้ตรงกลางจะงามขึ้นครับ

ส่วนหมู่เทพ เพิ่มพระขันธกุมาร อีกสักองค์ ก็จะครบครับ
ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็ ศิวลึงค์ อีก 1 ครับ...

ขอบพระคุณครับ  พระประธานที่มีอยู่นั้นเป็นองค์แรกที่มาตั้งแต่ย้ายเข้ามาครับ พระพุทธชินราชเพิ่งได้มาเมื่อเดือน มิย.55นี่เองเพื่อนนำมาให้วันทำบุญบ้านครับ....ส่วนศิวลึงค์มีแล้วครับอยู่ด้านซ้ายโต๊ะบูชาองค์เทพด้านล่างๆอะครับ  ขอบพระคุณอย่างสูงครับสำหรับคำแนะนำ

สวยงามมากครับ เป็นห่วงนิดเดียวเรื่องน้ำตาเทียนและเปลวไฟที่จุดบูชาพระครับ  โต๊หมูู่เป็นไม้ด้วย คอยระวังด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

เปลี่ยนจากเทียนไข เป็น ลูกลอยน้ำมันดีกว่าครับ
เลือกภาชนะที่สวยถูกใจ เหมาะสม ....
แล้วก็ซื้อลูกลอย และใส้เทียนที่ใช้กับลูกลอย
ได้ที่ร้านค้าข้างวัดเล่งไน่ยี่ (มังกรกมลาวาส) เยาวราชครับ

ตัวลูกลอยใช้ได้นาน ทน แช่ในน้ำมันได้เป็นเดือนๆ
แล้วตัวใส้ ก็ดึงลงนิดหน่อย ไม่ให้ส่วนที่จุดไฟออกมามาก
ก็จะประหยัดน้ำมันได้มากครับ จุดได้ครั้งละหลายชั่วโมง

เวลาดับ ก็หยดน้ำมันพืช หรือน้ำมันตะเกียงที่ใช้จุด
ลงบนใส้ตะเกียง อย่างนี้ จะใช้ใส้จุดได้อีกหลายครั้งครับ

ไม่มีน้ำตาเทียนหกเลอะเทอะ
แต่ต้องเลือกภาชนะที่ทนความร้อนสักหน่อย
เช่น แก้วเนื้อหนา หรือ กระเบื้องเคลือบที่หนาหน่อย ก็ดีนะครับ
เพราะเวลาจุดแล้ว นานๆ ไป น้ำมันจะร้อนขึ้นครับ

Quote from: ramadas on November 16, 2012, 10:15:25
สวยงามมากครับ เป็นห่วงนิดเดียวเรื่องน้ำตาเทียนและเปลวไฟที่จุดบูชาพระครับ  โต๊หมูู่เป็นไม้ด้วย คอยระวังด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ

ขอบคุณครับ

Quote from: Oam on November 16, 2012, 10:36:42
เปลี่ยนจากเทียนไข เป็น ลูกลอยน้ำมันดีกว่าครับ
เลือกภาชนะที่สวยถูกใจ เหมาะสม ....
แล้วก็ซื้อลูกลอย และใส้เทียนที่ใช้กับลูกลอย
ได้ที่ร้านค้าข้างวัดเล่งไน่ยี่ (มังกรกมลาวาส) เยาวราชครับ

ตัวลูกลอยใช้ได้นาน ทน แช่ในน้ำมันได้เป็นเดือนๆ
แล้วตัวใส้ ก็ดึงลงนิดหน่อย ไม่ให้ส่วนที่จุดไฟออกมามาก
ก็จะประหยัดน้ำมันได้มากครับ จุดได้ครั้งละหลายชั่วโมง

เวลาดับ ก็หยดน้ำมันพืช หรือน้ำมันตะเกียงที่ใช้จุด
ลงบนใส้ตะเกียง อย่างนี้ จะใช้ใส้จุดได้อีกหลายครั้งครับ

ไม่มีน้ำตาเทียนหกเลอะเทอะ
แต่ต้องเลือกภาชนะที่ทนความร้อนสักหน่อย
เช่น แก้วเนื้อหนา หรือ กระเบื้องเคลือบที่หนาหน่อย ก็ดีนะครับ
เพราะเวลาจุดแล้ว นานๆ ไป น้ำมันจะร้อนขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

สวยงามมากเลยนะครับ เรียบง่ายดีครับ