Loader

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยดูว่าเทวีองค์นี้มีนามว่าอะไร

Started by jirapobdham, November 15, 2012, 20:24:47

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พระแม่มีนาคชีต้องมีนกแก้วไม่ใช่หรอครับสงสัยเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจครับ

พระแม่องค์นี้ดูๆไปมีลักษณะที่คล้อยๆกับพระแม่มีนาคชีแทบทั้งหมดแต่ที่สังเกตเห็นได้คือพระแม่ไม่มีนกแก้วเกาะอยู่ที่ดอกบัวก็อยากรู้เหมือนกันว่ามีนามว่าอะไร

พระแม่กัญญากุมารี

พระแม่ลลิตา

พระแม่กามัคชี

นี่เป็นรูปพระแม่มีนาคชีที่เมืองมาดุไร ลักษณะของที่ท่านถืออยู่ในมือ น่าจะเหมือนกับรูปปั้นของคุณเจ้าของกระทู้นะ

อาจเป็นมหาเทวีศิวะกามีรึเปล่าคะ??
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

พระมีนากษีครับ อย่ามุ่งไปที่นกแก้วมากครับ มุ่งมองไปที่เทวลักษณะที่สำคัญ เช่น ท่าประทับ, อาวุธที่พระหัตถ์, เครื่องประดับอาภรณ์ ของพระองค์ดีกว่า ((ขอบคุณภาพอ้างอิงของคุณ Darin ครับ เป็นคำตอบได้อย่างดีครับ)) ^^

ผมยกตัวอย่างพระพิฆเนศ ถ้าไม่เห็นพระมุษิกะ (หนู) พระองค์ยังใช่พระพิฆเนศหรือไม่ ?? คำตอบคือ ใช่ พระองค์ยังคงเป็นพระพิฆเนศ ด้วยเทวลักษณะของพระองค์ คือมีเศียรเป็นช้าง, มีงาหักหนึ่งข้าง เป็นต้นครับ ^^