Loader

เทวรูปพระแม่อุมา ?

Started by Chandeliers_nun, November 19, 2012, 18:16:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าองค์นี้คือพระแม่อุมาใช่หรือไม่คับ

พระแม่ซันโตชิ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ คือผมอยากทราบว่าพระแม่อุมามีปาง 4 กรไหมคับ

Quote from: Chandeliers_nun on November 19, 2012, 21:30:26
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ คือผมอยากทราบว่าพระแม่อุมามีปาง 4 กรไหมคับ

เท่าที่ทราบคือมีนะครับ แต่ถ้าเป็นพระแม่อุมา4กรเลยจะหาชมยาก ส่วนใหญ่จะเห็นเป็นภาคของพระองค์ท่านที่มี4กรเช่น พระแม่กามัคชี พระแม่ลลิตา เป็นต้นครับ...แต่ถึงอย่างไรก็ตาม แม่ก็ยังคือแม่เช่นเดิมครับ ถามว่าจะเอาเทวรูปพระแม่ซันโตชีมาอภิเษกมาเป็นพระแม่อุมาก็ได้ครับเพราะ1.เทวลักษณะคล้ายกัน 2.แม่คือแม่ ไม่ว่าจะรูปไหน แม่ก็ยังคือแม่ครับ เพียงใจราแน่วแน่ถึงท่าน ต่อให้หินก้อนเดียวก็คือท่านครับ

ปล.ด้วยความรู้เท่าห่า่งอึ่งที่มีนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดรบกวนพี่ๆในบอร์ดมาแก้ไขด้วยนะครับ :)

http://www.up2disk.com/view.php?c=f5edfed
พระแม่กามัคชีครับ

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ ^^

พระแม่ปารวตี ปกติแล้วเขามักจะทำ 2 กร

ขอบคุณมากคับ ภาพสวยงามมากเลยคับ

ท่านเจ้าของกระทู้ไปบูชามาจากไหนครับ พระแม่องค์นี้งามจังเลย อยากได้มาบูชามั่ง องค์ละเท่าไหร่ครับ ตอบหลังไมค์ก็ได้นะ จะได้ไม่เป็นการโฆษณา

Quote from: Chandeliers_nun on November 19, 2012, 18:16:39
อยากทราบว่าองค์นี้คือพระแม่อุมาใช่หรือไม่คับ

โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

Quote from: Darin on November 21, 2012, 00:07:48
พระแม่ปารวตี ปกติแล้วเขามักจะทำ 2 กร

ลักษณะเหมือนเทวีวิสาลัชชีของทางทมิฬเลยนะครับรูปนี้

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ไม่ทราบว่าพระแม่วิสารัคชี คือพระแม่อันนาปูรานาหรือเปล่า

องค์เทวีงดงามมากครับ

December 01, 2012, 11:14:06 #12 Last Edit: December 01, 2012, 11:16:49 by กาลิทัส
ตามที่ คุณ ศรีเคารีปุตรายะ กล่าวครับ เทวลักษณะคล้ายกันจริงๆ ครับ ส่วนพระวิสารัคชี เป็นคนละองค์กับพระอันนาปุราณะครับ คุณ Darin                        

ภาพพระวิสารัคชี