Loader

ตอบผมหน่อยคับบ

Started by TiGeR0011, July 20, 2009, 13:59:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

องค์เทพแบบปฎิบัติคืออย่างไรอ่ะคับ
แล้วยกตัวอย่างเทพให้ผมด้วยนะคับ

ออกแนวโยคีรึป่าวคับ

เช่นพระสดาศิวะที่พระองคืทรงบำเพ็ญ

อารายทำนองนั้นรึป่าวคับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ตอบไปจะผิดกฎบอร์ดไม๊เนี่ยครับ เอาเป็นว่าผมขอทำความเข้าใจกับท่านเจ้าของกระทู้ซักนิดแล้วกันนะครับ

คำพูดว่าองค์เทพแบบปฏิบัติ ผมคิดว่าไม่ได้มาจากตำราทางศาสนาฮินดูครับ แต่เป็นตำราของทางอื่นมากกว่าครับ

เท่าที่ผมเคยได้ยินได้ฟังมาจากคนมากมาย ส่วนมากตามตำหนักทั้งหลายเรียกได้ว่า 70% มักจะบอกกับลูกศิษย์ที่มีองค์เทพว่า

" เอ็งไม่ได้มาทางเข้าทรง แต่เทพของเอ็งมาสายปฏิบัติ"

คราวนี้ก็เข้ามาถึงว่า แล้วองค์เทพแบบปฏิบัติคืออะไร? ผมว่าตรงนี้ตัดทิ้งไปดีกว่าครับ

เอาเป็นเราปฏิบัติดีกว่าครับ แทนที่จะเป็นองค์เทพแบบปฏิบัติ

ถูกต้องค่ะ พี่ยีนส์
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]