Loader

สอบถามผู้รู้ว่าพระพิฆเนศนี้ปางอะไร

Started by สการะวาตี, December 07, 2012, 01:16:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

**[HIGHLIGHT=#ffff00]บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง[/HIGHLIGHT]...............[HIGHLIGHT=#ffff00]คีตา[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#ffff00]เพลงเฮย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พึงเพ่งฟังบูชา[/HIGHLIGHT]..........................[HIGHLIGHT=#ffff00]บทไหว้ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ประนบหัตถ์ก้มหน้า[/HIGHLIGHT]....................[HIGHLIGHT=#ffff00]เกล้าเกศ ท่านนา [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เชิญช่วยอวยเทพไท้[/HIGHLIGHT]..................[HIGHLIGHT=#ffff00]จึ่งได้โดยสม[/HIGHLIGHT]**

ประพันธ์โดย [HIGHLIGHT=#ffffff]สการะวาตี [/HIGHLIGHT]

พระคเณศปาง ทุรคา คณปติครับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ขอบคุณค่ะ ^^
**[HIGHLIGHT=#ffff00]บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง[/HIGHLIGHT]...............[HIGHLIGHT=#ffff00]คีตา[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#ffff00]เพลงเฮย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พึงเพ่งฟังบูชา[/HIGHLIGHT]..........................[HIGHLIGHT=#ffff00]บทไหว้ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ประนบหัตถ์ก้มหน้า[/HIGHLIGHT]....................[HIGHLIGHT=#ffff00]เกล้าเกศ ท่านนา [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เชิญช่วยอวยเทพไท้[/HIGHLIGHT]..................[HIGHLIGHT=#ffff00]จึ่งได้โดยสม[/HIGHLIGHT]**

ประพันธ์โดย [HIGHLIGHT=#ffffff]สการะวาตี [/HIGHLIGHT]

พระพิฆเนศที่เกิดในช่วงกาลียุค พระนามแห่งพระองค์คือ ศรีศุภะดริชติคณปติ ครับ

เชื่อกันว่าถ้าบูชากันเฉพาะพระวินายักกะ ธรรมดาๆ ที่บูชากันอยู่ พระองค์จะประทานพรให้คนผูนั้นพบแต่ความสุข ความเจริญ ความสำเร็จในชีวิตและอีกมากมายหลายประการครับ

ทำให้บางบ้านของชาวอินเดียต้องบูชาพระศรีศุภะดริชติคณปติ ครับ เพราะเชื่อกันว่าพระองค์มีพลังอำนาจในการขจัดปัดเป่าความอิจฉาริษยา ไม่ได้ปัดแบบปกป้องโพยภัยนะครับ แต่ทำให้อารมณ์อิจฉาริษยาของคน soft ลงจนกลายเป็นไม่มีครับ เมื่อผู้คนมีความสำเร็จ ด้วยการไหว้พระวินายักกะแล้ว ต้องมีคนริษยาเป็นธรรมดาครับ จึงใช้คณปติปางนี้เป็นการสร้างสมดุลย์ครับ ((ดีนะครับเทวปกรณ์นี้))

แต่เท่าที่จำได้ไม่มีเทวปกรณ์ใดบอกนะครับ ว่าพระองค์มี 51 พระเนตร อีกอย่างไม่มีบัญญัติในพระเวทหรือคัมภีร์ใดที่ยอมรับว่าปางนี้เป็นปางที่ 33 แห่งองค์พระพิฆเนศ แต่มีบางกลุ่มครับที่ยอมรับว่าปางนี้เป็นปางที่ 33 ครับผม (และค่อนข้างแพร่หลายในอินเดียพอสมควรครับ)

คุณกาลิทัสเป็นผู้ที่มีความรู้ดีจังเลยนะคะ ^^ ปรบมือ 888

ขอบคุณนะครับพี่กาลิทัสที่มาไขความให้กระจ่าง อิอิ ผมเองก็เอาเทวปกรณ์ไปเทียบดูแลคล้ายกับพระทุรคาคณปติมากเลย ขอบคุณมากๆครับ ^^

ไม่ได้มีความรู้มากหรอกครับ อ่านเยอะมากกว่า ส่วนมากก็ได้ความรู้จากพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดนี่แหละครับ

1. คำถามของทุกคน เป็นที่มาแห่งการหาคำตอบ
2. เรารู้ในสิ่งที่คนอื่นไม่รู้ ในขณะเดียวกัน เรากลับไม่รู้ในสิ่งที่คนอื่นรู้ เป็นที่มาแห่งการแลกเปลี่ยนความรู้ครับ ^^

น้อง ศรีเคารีปุตรายะเวลาเทียบเทวปกรณ์เน้นลักษณะเด่นออกมาก่อนครับ คือ

1. เทวปกรณ์ใดที่ประทับสิงห์ จะมีอยู่สองพระองค์ คือ พระเหรัมภะ คณปติ และ พระสิงหะ คณปติ
2. เทวปกรณ์ใดที่มีพระเนตรที่สาม จะมีอยู่สามพระองค์ คือ พระมหา คณปติ, พระเอกอักษรา คณปติ, พระวระ คณปติ

ซึ่งพบว่าไม่มีสอดคล้องเลยครับ เพราะฉะนั้น ประเด็นจะอยู่ตรงที่เป็นปางนอกเหนือจาก 32 ปางหลัก แล้วหล่ะครับ เลยต้องมานั่งค้นว่านอกเหนือจากนี้แล้วมีปางใดบ้าง ^^ ถือเป็นการตัดตัวเลือกครับ

ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ^^