กันยายน 23, 2020, 07:00:31
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ธูปดำกับเทพฮินดู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ธูปดำกับเทพฮินดู  (อ่าน 3037 ครั้ง)
TOPTEN
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 21:59:40 »

อยากจะทราบว่าทำไมบูชาเทพฮินดูจะต้องใช้ธูปหรือกำยานสีดำครับ มีความเกียวข้องกันอย่างไรบ้าง เพราะว่าผมใช้ธูปดำบูชาเทพมีคนอื่น(ญาติผู้ใหญ่ที่เป็นคนไทยแท้โบราณ) ถามผมว่าทำไมใช้ธูปดำบูชาเทพมันเป็นสีไม่เป็นมงคลไหว้แล้วจะดีหรือ แต่ส่วนตัวผมชอบสีดำนะครับจึงอยากทราบว่าศาสนาฮินดูไม่ถือเรื่องสีดำใช่ไหมครับ เพราะบางทีผมใช้ของใช้ต่างๆที่ใส่ถวายเป็นสีดำ ก็คงจะไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ ขอบคุณผู้รู้และผู้ออกความคิดเห็นนะครับผม
Jeff08
ดาวดึงส์
*

jeff_ajj@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:18:57 »

Namsate ครับ

ศาสนาไม่ฮินดูไม่มีการถือว่าธูปสีใด จำนวนกี่ดอก ในการบูชาเทพฮินดูครับ เนื่องจากการจุดธูปเป็นการหนึ่งในธาตุทั้ง 5 ในการบูชา ดังนั้นเราจะจุดธูปสีไหนก็ได้ จำนวนกี่ดอกก็ได้ครับ ไม่มีการกำหนดเอาไว้
ญาติผู้ใหญ่ของผมก็ทักมาเช่นกันว่าทำไมต้องจุดธูปเพียง 1 ดอกตอนไหว้เทพเจ้าฮินดู? ทั้งๆที่ชาวฮินดูหลายๆคนใช้ธูปเพียง 1 ดอกในการไหว้
ก็เพื่อความสบายใจของญาติผู้ใหญ่ เราก็ใช้ธูปสีอื่นดีกว่าครับ แต่ถ้ามีโอกาสแล้วจขกท.อยากใช้ธูปดำก็ไม่มีปัญหาครับ  ผมก็เช่นกัน เดี๋ยวนี้หลีกเลี่ยงโดยการจุดธูปเมื่อบูชาแบบเต็มๆ และก็มักใช้ 4-5 ดอกครับ เพื่อความสบายใจของญาติผู้ใหญ่ในบ้าน แหะๆ

Om Santi Santi Santi

Ohm Sri Ganesha Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ธูปดำกับเทพฮินดู