Loader

สวามี กับ คุรุ

Started by ปุณฑริก, February 18, 2013, 21:46:03

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

February 18, 2013, 21:46:03 Last Edit: February 18, 2013, 21:49:46 by ปุณฑริก
พวกเขามีคุณสมบัติอะไรครับถึงจะสามารถเรียกว่า สวามี กับ คุรุ ได้ ผมหาใน google แล้วมันไม่มีเลยครับ(มีก็มีเล็กน้อยอ่ะ) ผมอยากรู้เรื่องนี้มากเลยครับ
ขอรบกวนด้วยนะครับ

February 20, 2013, 02:07:37 #1 Last Edit: February 20, 2013, 02:21:58 by konpooja
เท่าที่รู้นะครับ "คุรุ" รวมแล้วในทางศาสนาพราหมณ์ฮินดูใช้เรียก"ยกย่องอาจารย์ผู้สอนว่าเป็นผู้ควรแก่การเคารพอย่างสูง เรียกว่า (คุรุ)" ในที่นี้อาจจะหมายถึงพราหมณ์ผู้บวชให้เราหรือ สอน บอกกล่าว แนะนำ ตักเตือน หรือแสดงเป็นการกระทำให้เราดูเป็นตัวอย่าง หรือปฎิบัติพิธีให้แก่เราเป็นต้น

ส่วนคำว่า "สวามี" ก็หมายความว่า(นักบวช)เป็นผู้ที่ได้ผ่านการบวชอย่างถูกต้องและสามารถปฎิบัติพิธีและสั่งสอนได้แล้วและต้องมี(สายธุรำหรือยัชโญปวีต)เป็นเครื่องหมายว่าได้ผ่านการบวชอย่างถูกต้องแล้วนั่นเองครับ

รอผู้รู้ด้วยคนครับ

February 20, 2013, 18:48:33 #2 Last Edit: February 20, 2013, 19:19:11 by ปุณฑริก
ขอบคุณมากเลยครับ konpooja ถึอว่าได้ความรู้เพิ่มเติม

ออ ผมอยากรู้ว่าคนที่จะสามารถสวมใส่สายธุรำได้ ต้องทำยังไงครับในไทยเรามีไหมครับ ต้องเป็นพราหมณ์เท่านั้นไหมครับ

หรือต้องเรียนกับพราหมณ์มาก่อน

(ข้าพเจ้าขอเป็นปุณฑริกรองพระบาทพระเป็นเจ้า)

คุณลองเข้ามาที่เว็ปนี้ดูครับ   
http://www.trisulidevalai.com/library-detail.php?LibType_ID=2&Id=109

February 28, 2013, 21:12:06 #4 Last Edit: February 28, 2013, 21:21:03 by ปุณฑริก
นี่แหละครับที่ผมไม่เข้าใจยัชโยปวีตเป็นเครื่องหมายของพราหมณ์แต่ผมอ่านเจอ
อุปนยนะ (พิธีสวมด้ายศักดิ์สิทธิ์) เป็นพิธีสวมสายยัชโญปวีต (สายเครื่องหมายวรรณะพราหมณ์  กษัตริย์  และแพศย์)  ให้แก่เด็กและสอนให้เด็กเรียนเวทมนต์ชื่อกายาตรี พิธีนี้ในศาสนาฮินดูถือว่าเป็นพิธีที่สำคัญมากพิธีหนึ่ง  โดยพราหมณ์ผู้ทำพิธีจะสวมด้ายสีขาวคล้ายสายสิญจน์สะพายแล่งให้แก่เด็กที่เกิดในวรรณะพราหมณ์เมื่อมีอายุ 5 ปี  วรรณะกษัตริย์เมื่อมีอายุ 6 ปี  และวรรณะแพศย์เมื่อมีอายุ 8 ปี  หลังจากพิธีสวมสายยัชโญปวีตแล้ว  เด็กผู้ชายคนนั้นจะได้ชื่อว่าได้เข้าสู่อาศรมที่ 1  คือ  พรหมจรรยะ  ทั้งนี้พิธีนี้จะจัดขึ้นสำหรับเด็กผู้ชายเท่านั้น (พวกพราหมณ์ได้ชื่อว่า ทวิชา แปลว่า ผู้เกิด 2 ครั้ง ก็เนื่องจากได้ผ่านพิธี
อุปนยนะนี้)

ตามที่ผมเข้าใจคือ ต้องส่งเด็กไปเรียนกับพราหมณ์ โตขึ้นก็รับการบวชจากพราหมณ์เป็นสวามี หรือปล่าวครับนี่ตามที่ผมเข้าใจนะ งั้นก็ต้องเป็นเชื้อสายของฮินดูแท้ๆ

จึงจะได้เป็นสวามีได้ และต้องผ่านพิธีต่างๆมาเรียบร้อยแล้ว ใช่ไหมครับ

February 28, 2013, 22:49:42 #5 Last Edit: February 28, 2013, 23:22:13 by konpooja
ครับเมื่อสมัยก่อนนั้นผู้ที่จะได้รับการบวชจากพราหมณ์นั้นต้องเป็นเชื้อสายของพราหมณ์แท้ๆและต้องเป็นเด็กชายเท่านั้นถึงจะได้สวมสายธุรำหลังจากทำพิธีต่างๆในการบวชและสวมใส่สายธุรำอะไรเสร็จเรียบร้อยแล้วก็เป็นอันว่าได้ผ่านการบวชตามหลักการของพราหมณ์แล้วทีนี้ก็สามารถเรียนพระเวทย์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวได้แล้ว (สายธุรำนี้คนธรรมดาที่ไม่ได้รับการบวชจากพราหมณ์แท้ ไม่สามารถทำสวมใส่เองได้เด็ดขาด! เขาถือว่าเป็นบาปมาก!!! )
ส่วนเรื่องของการจะบวชเป็นพราหมณ์นี้ ปัจจุบันเขาอณุญาติให้บวชเรียนทางพราหมณ์ได้แล้วครับ แต่คนที่จะบวชนั้นต้องไม่เคยเป็นฮินดูมาก่อนครับหรืออาจจะเป็นชาวต่างชาติก็ได้ครับสามารถบวชได้แล้ว พราหมณ์เขาจะดูอีกทีครับว่าคุณมีความตั้งใจมากแค่ไหนที่จะบวชทางนี้
แต่ส่วนคนที่เป็นฮินดูมาตั้งแต่กำเนิดและเกิดในวรรณะอื่่นๆ แต่ไม่ได้เกิดในวรรณะของพราหมณ์ และแต่งงานข้ามวรรณะ แบบนี้เขาไม่ให้บวชแน่นอนและไม่มีสิทธิ์ที่จะเรียนพระเวทย์ครับ
ครับผม และต้องเป็นฮินดูแท้ที่ได้รับการบวชมาแล้วอย่างถูกต้องทุกประการ และที่สำคัญต้องเป็นพราหมณ์ที่ปฎิบัติอย่างเคร่งครัดทั้งเรื่องของการประกอบพิธีและอื่่นๆต้องมีความรู้ที่แตกฉานในเรื่องของพระเวทย์เป็นอย่างดีด้วยแล้วถึงจะเรียกเขาว่า "สวามี"
แต่เป็นที่น่าสังเกตุครับว่า คำเรียกนักบวชทางพราหมณ์  ว่า "สวามี"  สามารถใช้เรียกนำหน้าชื่่อนักบุญหรือนักบวชผู้ที่หน้าเอาเป็นแบบอย่างในทางศาสนาพราหมณ์ฮินดูก็สามารถเรียกได้อีกด้วยครับ......
รู้มาแค่นี้แหล่ะครับยังไงก็รอผู้รู้หรือเว็บมาสเตอร์มาตอบละกันครับ