Loader

ใครคือนางโหลิกา

Started by noonew, February 24, 2013, 16:25:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากรู้ว่าใครคือนางโหลิกา

เห็นเขียนใน http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=5094.msg39373;topicseen#msg39373

ที่ว่า [HIGHLIGHT=#fadbc6]*26    โหลิกา ทหน, ปูรณิมา(วันเพ็ญ) วันเผารูปนางโหลิกาและฉลอง[/HIGHLIGHT]

นางโฮลิกา เป็นน้องสาวของหิรัณยกศิปุ อสูรที่พระนรสิงหาวตารทรงสังหารไปหน่ะครับ คือ ในช่วงที่หิรัณยกศิปุกำลังหาวิธีสังหารประหลาท โอรสของตนที่เป็นสาวกของพระวิษณุเจ้า นางโฮลิกาได้เสนอตัวเข้ามาช่วยทำการสังหารประหลาทด้วย โดยนางจะอุ้มประหลาทไว้บนตักแล้วไปนั่งบนกองจิตกาธาร(กองไฟ) จากนั้นให้จุดไฟเผาประหลาทให้สิ้น นางโฮลิกามั่นใจว่าจะไม่มอดไหม้ไปด้วย เพราะนางโฮลิกาได้รับพรจากพระพรหมา ให้มีอำนาจ ไม่ว่าไฟใดๆก็เผานางไม่ได้

เมื่อถึงเวลานั้น นางอุ้มประหลาทขึ้นไปนั่งในกองไฟ แต่นางกลับโดนเผาจนตาย เนื่องด้วยพรของพระพรหมาที่ให้นางเสื่อมลงเพราะนางเอาอำนาจไปใช้ในทางที่ผิด แต่ประหลาทที่นั้งภาวนาว่า "โอม ศรีหริ" กลับไม่เป็นอะไรเลย
   ด้วยเหตุนี้ จึงเป็นทีมาของเทศกาลโฮลี หรือโหลี หรือที่เรียกอีกอย่างว่า สงกรานต์อินเดีย นั่นเองครับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

เพิ่มเติมภาพครับ

ภาพจาก : www.dinodia.com
ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ

ขอบคุณครับ ภาพสวยมากเลยครับ