Loader

อยากได้รูปปั้นองค์พระแม่กาลีและพระแม่อุมา

Started by nhoy, March 12, 2013, 13:03:58

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จะไปบูชาพระแม่กาลีและพระแม่อุมาองค์ขนาดเท่าคนที่ด่านเกวียน ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำได้บ้างว่าต้องไปบูชาที่ไหน

ดิฉันเคยไปหาองค์เทวรูปที่นั่นตอนปีใหม่ แต่ค่อนข้างหายากมาก และก็ไม่ได้บูชากลับมา ขนาดเท่าพระองค์จริงน่าจะไม่มีนะคะหรืออาจมีก็ได้นะแต่คงยาก เพราะเดินดูเกือบทุกร้านไม่ค่อยมีองค์เทพเลยค่ะ ส่วนมากจะเป็นพวกของตกแต่งบ้าน ถ้าองค์เทพก็จะเป็นปูนน่ะค่ะ
**[HIGHLIGHT=#ffff00]บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง[/HIGHLIGHT]...............[HIGHLIGHT=#ffff00]คีตา[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#ffff00]เพลงเฮย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พึงเพ่งฟังบูชา[/HIGHLIGHT]..........................[HIGHLIGHT=#ffff00]บทไหว้ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ประนบหัตถ์ก้มหน้า[/HIGHLIGHT]....................[HIGHLIGHT=#ffff00]เกล้าเกศ ท่านนา [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เชิญช่วยอวยเทพไท้[/HIGHLIGHT]..................[HIGHLIGHT=#ffff00]จึ่งได้โดยสม[/HIGHLIGHT]**

ประพันธ์โดย [HIGHLIGHT=#ffffff]สการะวาตี [/HIGHLIGHT]

แนะนำให้หาตามโรงหล่อพระหรือร้านขายรูปปั้นตามริมถนนนะคะ
**[HIGHLIGHT=#ffff00]บัณเฑาะว์ขับรั่นร้อง[/HIGHLIGHT]...............[HIGHLIGHT=#ffff00]คีตา[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#ffff00]เพลงเฮย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]พึงเพ่งฟังบูชา[/HIGHLIGHT]..........................[HIGHLIGHT=#ffff00]บทไหว้ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ประนบหัตถ์ก้มหน้า[/HIGHLIGHT]....................[HIGHLIGHT=#ffff00]เกล้าเกศ ท่านนา [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เชิญช่วยอวยเทพไท้[/HIGHLIGHT]..................[HIGHLIGHT=#ffff00]จึ่งได้โดยสม[/HIGHLIGHT]**

ประพันธ์โดย [HIGHLIGHT=#ffffff]สการะวาตี [/HIGHLIGHT]

ถ้าไปหาที่ลานด่านเกวียนไม่เจอหรอกครับ ถ้าส่วนขององค์เทพขนาดใหญ่ สั่งปั้นได้ ต้องที่หนองโสนครับ เลยลานด่านเกวียนไปไม่กี่กิโลครับ ^^

ก่อนอื่นลองเข้าไป Search ดูใน FACEBOOK นะครับ เดี๋ยวนี้มีให้สั่งปั้นเยอะครับ ชิ้นงานก็มีให้ชมเยอะครับ

เพราะราคาคงไม่ต่างกันมาก ถ้าบวกค่าขนส่งและค่าอื่นๆ ครับ

ด่านเกวียนไม่ค่อยมีหรอกค่ะ  เหมือนที่คุณกาลิทัสว่า ต้องไปที่หนองโสนค่ะ  ปั้นเทวรูปสวยๆทั้งนั้น ส่วนใหญ่จะใช้หินทรายค่ะ

เรามีร้านพี่ที่รู้จักกันอยู่ที่นั้น  สั่งทำได้ราคาไม่แพง  เราสนใจจะสั่งทำพระแม่กาลีอยู่เหมือนกาน  องค์ใหญ่มว๊ากกกก  สามพันกว่าๆเอง สวยด้วย อิอิ

ถ้ามีเวลาว่างๆ เราพาไปดูก็ได้นะ  อิอิ  (ถ้าเราพาไปราคายิ่งถูก ฮ่าๆๆ)  โคราชบ้านเอ๋ง....