Loader

ที่ไทยจะมีวีณาที่ดีดได้จริงๆขายไหมคับ

Started by puja kali, April 25, 2013, 17:08:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

ใครพอรู้บ้างครับและราคาเท่าไหร่ อยากซื้อมาเล่นถวายเวลาที่บ้านมีการบูชาอ่ะคับ

ที่ไทยค่อนข้างจะหาซื้อวีณายากนะคะ นอกจากเสียว่าจะต้องสั่งซื้อจากอินเดียโดยตรงเลย น้องคิดว่าราคาคงจะประมาณ 20000 ขึ้น (หรือป่าว) ถ้ายังไม่รวมค่าขนส่งกับภาษีที่ต้องเสีย

อย่าว่าแต่วีณาเลยที่หายาก คนสอนก็หายากเหมือนกัน น้องเองยังอยากจะเล่นเป็นเลย

ที่พาหุรัดน่าจะมีขายนะครับ ผมเคยไปถามหาดูมาครั้งนึง เคยเจออยู่ร้านนึง ราคาอยู่ที่ 12000 แต่สภาพอาจจะเก่านิดนึง แต่พอเล่นได้ ช่วงนั้นผมไปถามดูไม่ได้ซื้อมา ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีอยู่หรือเปล่านะครับ ไงลองไปสอบถามดูนะ ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ไว้ จะลองสอบถามอาจารย์นพให้ นะครับ เพราะอาจารย์แก เล่นอยู่
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ลองสอบถามอาจารย์นพ ให้แล้ว นะครับ อาจารย์นพว่า มีขายที่อินเดียครับ

ที่ไทยตงหายาก ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

วีณาเนี่ยเป็นเครื่องดนตรีเก่าแก่มาตั้งแต่สมัยพระเวทเป็นต้นแบบเครื่องสายอีกหลายเครื่องและในประเทศไทยเองเนี่ยก็ไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนัก และที่หาซื้อคงไม่ต้องสืบไม่มีแน่นอน แต่เรื่องที่เรียนเนี่ยเค้ามีน่ะ แต่ไม่ใช่ วีณา แต่เป็น ซิตาร์ ที่ ศูนย์วัฒณธรรมอินเดีย แล้วซิตาร์ก็ยังพอหาซื้อได้ ก็เป็นเพื่อนๆของผมเองเนี่ยแหละซึ่งเค้าไม่เล่นแล้ว เค้าก็ขาย แต่ยังไม่มีใครมาซื้อ (อันนี้ผมไม่ได้ขายของน่ะ) แต่ถ้าต้องการหรือชอบเนี่ย ก็มี 2 ตัวเลือก สั่งจากอินเดียโดยผมสั่งผ่านจากอาจารย์ซิตาร์ของผม หรือ ซื้อต่อจากเพื่อนผมก็ได้ ลองศึกษาดูน่ะครับ

อันนี้เรียกว่า Sitar หรือ ซิตาร์

อันนี้เรียกว่า สรัสวตี วีณา ครับ
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

ซีต้าร์ กับ วีณา แต่กต่างกันยังไงคะ (ขออนุญาติถามนอกเรื่องค่ะ)

ต้องเรียนถามกลับว่า ความแตกต่างในเรื่องใดครับ เพราะจริงๆ ซิตาร์ กับ วีณา ก็ต่างกันอยู่มากน่ะครับ ทั้งประวัติความเป็นมา การเล่น รูปทรง บลาๆๆ
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

ก็หมดเลยค่ะ ไล่ตั้งแต่ประวัติ การเล่น รูปทรง (อยากรู้ๆ ^_^)

วีณาเป็นพิณของอินเดียใต้
ซีต้าร์เป็นพิณของอินเดียเหนือครับ
(นอกนั้นรอผู้รู้ครับ)