Loader

ขอความเห็นจากเพื่อนในการจัดวางเทวรูปให้เหมาะสมหน่อยคับ

Started by Sudteerukkub, June 27, 2013, 08:24:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากข้อความเห็นจากเพื่อนเพื่อนหน่อยคับ เรื่องการจัดหิ้งเทพในห้องนอนที่คอนโด ช้วยหน่อยนะคับ คือผมต้องย้ายมาอยู่คอนโดคนเดียว แล้วต้องเอาเทวรูปของพระเป้นเจ้ากับพระเทวีมาบูชาในห้องด้วย แต่ห้องคอนโดแบบห้องเดียว เลย ยังตัดสินใจเรื่องการจัดวางเทวรูปเทพเทวีไม่ได้

1.  ห้องผมไม่กว้างมากแต่หน้าห้องติดบันไดทางขึ้น
                    2.  หน้าห้องหันไปทางทิศเหนือว่าจะจัดท่านหันไปทางทิศนั้น
                    3.  ผมนำเทวรูปไปบูชา  3 พระองค์และมีรูป บูชาแบบแขวนพนัง 1ภาพ
                         3.1    เทวรูปพระแม่ ทุรคา ทรงสิหโตเป็นเนื้อซิริก้า (บูชามา20ปีแล้ว แต่ อาวุธของท่านหายไปในพระกรเลยไม่มีอาวุธตอนแรกจะเก็บท่านไว้ในกล่องเอาไว้ในที่สูงไม่อยากเอาท่านไปไว้ที่อื่น เห็นบางคนบอกว่าองค์ประกอบท่านไม่ครบ   หน้าตัก  9 นิ้ว กว่า ใครมีความเห็นว่าไงบ่างคับ บางคนบอกบูชารูปภาพแล้วเอาเทวรูปท่านเก็บเพราะพระอาวุะไม่มี ) 

3.2    เทวรุปพระแม่กาลี  สูงประมาณ 15นิ้ว  เทวรูปหิน
                         3.3    เทวรุปพระบารายีกับพระลักษมี   สูงประมาน   30นิ้ว  งาน  ไฟเบอร์( อยู่ในองค์เดียวกัน
                    4   ผมมีแผ่นยันตร์  ศรียันตราแผ่นใหญ่ 1  แผ่น  แผ่น ยันตร์  พระนามพระ ลักษมี  8ปาง 1 แผ่น   ศรีจักรา  1

5.  ตอนแรกผมว่าจะจุดตะเกีองบูชาหรือไม่ก็หา โคมไฟไว้หน้าหิ้ง ว่าจะไม่จุดธูป  แต่ก่อนจุดบูชาอยู่ตอนอยู่บ้าน

6.ภาพพระแม่อุมาทรงเสือ สูง ประมาณ160 ซ.ม  กรอบทอง
                    7. ผมมีโต็อหมู่  9  ไว้ตั่ง
ผมควรเก็บ เทวรูป เข้ากล่องหรือ บูชาไว้  หรือบูชาแต่ภาพ  อย่างเดียว   หรือใครมีความเห็นแบบใน หรือบูชาหมดเลยดีคับ ท้าเราจัดเสร็จควรเเริ่มบอกกล่าวเชิญท่านยังไงต้องจุดธูปหรือทำแบบในบ่างคับ    ขอบคุณนะคับ ถ้าใครเข้ามาตอบ คับ

ประเด็นหลักๆก็คือ คุณมีความกังวลเกี่ยวกับเรื่องว่า จะเอาเทวรูปออกมาบูชาดีรึเปล่า สำหรับผมแล้วไม่คิดว่ามันจะเป็นปัญหาต่อการศรัทธาเท่าไหร่ เรื่ององค์ประกอบไม่ครบ คุณสามารถสร้างอาวุธให้ท่านได้ หากมีเวลาก็ค่อยหามาให้ท่าน ลองไปเดินดูตามพาหุรัด ส่วนเรื่องจุดตะเกียงจุดธูปนั้นก็แล้วแต่ความเหมาะสมครับ สะดวกก็จุดได้ ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร ส่วนเมื่อจัดเสร็จเรียบร้อยก็กล่าวอัญเชิญคำพูดแบบมนุษย์ๆเราเนี่ยแหละ แล้วก็ถวาย น้ำ ดอกไม้ จุดตะเกียง แล้วก็กล่าวบทสวดแค่นั้นก็ได้ครับ
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

สำหรับอาวุธ ที่ขาดไป ลองไปเดินดูวัดราชนัดดา นะครับ มีอาวุธ แยกขาย เป็นชิ้น ๆ ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ขอบคุณคับผมสำหรับคำตอบคับแต่ถ้าผมเอาเทวรูปพระกาลีเป็นประธานสูงกว่าองค์อื่นจะดีหรือป่าวคับแล้วนำพระบารายีกับพระลักษมีไว้กลางข้างหน้าเพราะจะนำศรียันตราวางไว้ข่างหน้า

โดยปรกติ ก็จะใช้เทวรูปที่ใหญ่ที่สุดเป็นประธานถูกแล้วครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ผมลองจัดดูแล้วคับดูไม่เหมาะกับห้องเลยแต่ตัวผมชอบ. แต่ข้อความเห็นอีกนิดนะคับอันนี่คิดเองอาจโดดคนอื่นด่าก็ได้. คือสมมุติว่าผมเก็บภาพและเทวรูปลงกล่องเอาไว้ที่สูงแล้วนำแต่เทวรูปพระกาลีอย่างเดียวเพราะท่านคือพระอุมาท่านก็คือองค์ทุรคาไว้รอมีที่เหมาะสมค่อยเชิญองค์อื่นขึ้นบูชาและอีกอย่างเหตุผลใหญ่สุดคือ. บอกแบบเปิดใจเลย.   ผมเกียวพันกับสิ่งผิดกฏหมายตอนอยู่ในคลองเปรมจะสวดบูชาท่านทุกวันออกมาเลยจะบูชาท่านอีกอย่างไม่อยากให้มีสิ่งของหรืออะไรไม่ดีต่อหน้าพระเทวะองค์อื่น. เพื่อนเพื่อนคิดไงหรือมีความเห็นไงคุยกันได้นะคับ

เพื่อนเพื่อนใครอ่านแล้วมีข้อคิดเห็นอะไรมาช้วยแสดงความคิดเห็นกันเลยนะคับยินดีเสมอคับผม

เอางี้ครับ พูดง่าย คุณรักพระเป็นเจ้าองค์ไหน ก็เชิญเป็นองค์ประธานครับ ง่ายๆ ส่วนพระทุรคา อาวุธจะครบหรือไม่ได้ใช่ประเด็นครับ แต่อยู่ที่คุณจะลำบากใจากคำพูดคนอื่นรึป่าว ผมแนะนำให้ปั้นหรือทำอาวุธถวายเพื่อความสบายใจของคุณเอง เพราะสามารถใช้พวกดินญี่ปุ่นทำได้ครับ และส่วนองค์อื่นๆจะไว้ยังไงก็ได้ครับ แล้วแต่ เพราะทุกพระองค์เท่ากันครับด้วยความเป้นพระเ้ป็นเจ้าครับ แต่องค์ไหนเป้นหลักก็เอาไว้ตรงกลางครับง่ายๆสบายใจ ส่วนเรื่องยันตราคุณสามารถไว้ใต้ฐานพระบาลายีได้ครับหรือใส่กรอบไว้ด้านหน้าท่านก็ได้ครับ จำง่ายๆครับ ศรีจักรายันตราเป้นตัวแทนพระศรี หรือ พระลักษมี และสามารถบูชาแทนพระเทวีได้หลายพระองค์ครับ เช่น พระแม่ลลิตาตรีปุระสุนทรี พระแม่กาญจีกามัคชี หรือ บูชาพระเป้นเจ้าองค์ไหนก็ได้ครับ เพราะถือเป้นยันตราสูงสุด หรือยังไงก็ได้ครับ เพราะจริงๆแล้วเราบูชาองค์ไหนทุกพระองค์ก็ทรงรับรู้ครับ ผมเองก็กำลังคือว่าจะตั้งหิ้งบูชาองค์พระเป้นเจ้าแบบเดี่ยวๆ โดยสามารถเปลี่ยนองค์พระเป้นเจ้าที่มีอยู่มาเ็ป็นประธานในการบูชาในแต่ละวันหรือแต่ละครั้งได้ครับ ^^ เพราะพระองค์คือหนึ่งเดียวกันครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน