Loader

ถวายของบูชานี้ต้องสวดไรไหมครับ

Started by ubaragi, July 30, 2009, 02:13:15

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถ้าเกิดสวดนี้ผมขอแบบทุกพระองค์เลยน่ะครับ ขอบคุรมากมายอีกครั้ง

อ.กันต์ ตอบ วิธีถวายของบูชาองค์เทพเทวาต่างๆ [อ่านให้ละเอียด]

ใช้ ธูป 9 ดอก สำหรับปักในกระถางธูป และธูปอีกจำนวนหนึ่ง ตามจำนวนภาชนะที่จัดถวาย ภาชนะละ 1 ดอก เทียน 1 คู่
          เมื่อจัดเตรียมพร้อมแล้ว เผากำยานในเตาหน้าแท่นบูชา จุดเตาน้ำมันหอม[ถ้ามี] แล้วนำเครื่องสังเวยใส่ถาดรวมยกมาถวายบนโต๊ะหน้าโต๊ะหมู่หรือหน้าแท่นบูชา ยกมือขึ้นจบ
      จุดเทียน ธูป 9 ดอก กล่าว คาถาอัญเชิญเทพเจ้ามารับเครื่องสังเวย จากนั้น กล่าวอัญเชิญเป็นภาษาไทยว่า
          ข้าพเจ้าขออัญเชิญ [ชื่อองค์เทพ] มารับเครื่องสังเวย ซึ่งข้าพเจ้า[หรือและบุคคลอื่น]เป็นผู้หามาจัดถวาย ณ สถานที่บูชาแห่งนี้
          ปักธูป 9 ดอก ลงในกระถางธูป   ***แล้วจุดธูปตามจำนวนภาชนะของเครื่องสังเวย***[สวดคาถาก่อนปักธูปนะครับ] 

กล่าวบทถวาย อาหารว่า  "โอม  นาตะวิฑะ มัณฑะ บุชะปาณิ สมัตตะยุติรามิ"

จากนั้นกล่าวเป็นภาษาไทยว่า ข้าแต่ [ชื่อองค์เทพ] ด้วยการกราบไหว้บูชาบวงสรวงนี้ ข้าพเจ้าขอน้อมถวายขนม และ ผลไม้อันมีรสเลิศต่างๆแด่พระองค์ ขอทรง รับเครื่อง สังเวยและของบูชาเหล่านี้ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ข้าพเจ้า

***แล้วปักธูปลงบนอาหารในภาชนะอย่างละ1ดอก***

จากนั้นหากต้องการขอพรในสิ่งใด ก๊กล่าวขอให้ทรงประทานพรในสิ่งที่ต้องการได้

***รอเวลาเทพเจ้าทรงรับเครื่องสังเวย คือ ชั่วระยะเวลา ธูปหมดทุกดอก***

***ในระหว่างรอเวลา หากผู้บูชามีความสามารถทางดนตรี ที่มีเสียง นุ่มนวล[ไม่กระดางหูและเสียงไม่ดังนัก]
      บทเพลงที่บรรเลงถวาย ควรเลือกเพลงที่มีความไพเราะนุ่มนวล รวมทั้งชื่อเพลงก๊ต้องเป็นเพลงที่เป็นมงคลบรรเลงด้วยความตั้งใจ
      หากเล่นดนตรีไม่เป็น สามารถใช้การเปิดดนตรีจากเครื่องเสียงได้ ควรเลือกเพลงที่มีทำนองนุ่มนวลสุภาพ เปิดถวายเพียงเบาๆ***

เมื่อธูปหมดดอก รอให้เพลงที่เล่น หรือ เปิดถวายอยู่นั้นจบแล้วค่อยปิด จากนั้นทูลขอให้ทรงประทานพรตามที่ได้ขอไปแล้วให้สมความปรารถนา แล้วกล่าวอัญเชิญเทพเจ้ากลับยังทิพยสถาน เสร็จแล้วดับเทียน

เมื่อเทียนดับสนิท จึงทูลขออนุญาตลาเครื่องสังเวย เครื่องสังเวยที่ถวายไปแล้วนั้นเรียกว่า*ปัจฉา*
ให้ยกภาชนะแต่ละอย่างขึ้นจรดหน้าผาก เป็นการแสดงความเคารพ*แล้วถ่ายปัจฉาใส่ภาชนะอื่น นำไปแบ่งรับประทานกันในบ้าน ส่วนภาชนะที่ใช้ใส่เครื่องสังเวยถวายให้ นำไปล้างให้สะอาดทันที!!! อย่าแช่ทิ้งไว้*                  
        หลังลาเครื่องสังเวยแล้ว ควรตรวจดูว่ามีเศษเถ้าตกหล่นอยู่หรือปล่าว ควรทำความสะอาดให้เรียบร้อย

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                                    ทำความเข้าใจ

ในพิธีกรรมการปฏิบัติบูชาเทพของชาวฮินดูโดยทั่วไป จะเห็นว่า มีการลั่นระฆัง เป่าสังค์ และไกวบัณเฑาะว์ในการอัญเชิญเทพ
    เมื่อ ถวายบูชาแล้วมีการร้องเพลงสรรเสริญหรือ   อารตี[Arti] พร้อมกับบูชาไฟ   ตามหลักของอาศรมสรัสวัต ศาสตรีแล้ว
    *นี่เป็นสิ่งที่ควรกระทำเฉพาะในพิธีใหญ่ๆ หรือในเทวาลัยเท่านั้น การนำมาปฏิบัติในเคหะสถาน ก๊เท่ากับ เป็นการเปลี่ยนเคหสถานให้เป็นเทวสถาน นั่นคือจากบ้านปุถุชนคนธรรมดากลายเป็นที่อยูของนักบวช ถ้าเราหรือคนในบ้านไม่อาจถือพรตได้อย่างนักบวช ผลร้ายจะบังเกิดมากกว่าผลดี*

ขอพรอันดีจงบังเกิดแด่ท่าน
                             โอม กัน คะณะปัตตะเย นะโม นะมะฮา                            by อ.กันต์ปางคเณศ ศรีอริยเมตตา
    *ขอพรอันดี จงบังเกิดแด่ท่าน*
[โอม กัน คะณะ ปัตตะเย นะโม นะมะฮา]
   by.อ.กันต์ปางคเณศ ศรีอริยเมตตา      

ขอแบบง่ายๆได้ไหม ครับที่พิธีไม่ต้องเยอะอะครับ แล้วขอบคุรครับสำหรับความร้

อ.กันต์ครับ

อ.ลอกข้อความมาจากหนังสือคู่มือบูชาเทพ ของอาจารย์กิตติ วัฒนะมหาตม์ โดยสำนักพิมพ์สร้างสรรค์บุคส์ทุกกระเบียดนิ้ว
กรุณาให้ credit กับเจ้าของบทความด้วยครับ

การปักธูปลงในเครื่องสังเวย  ส่วนใหญ่แล้วจะกระทำกันในราชพิธีบวงสรวงกลางแจ้ง  แต่ถ้าถวายเครื่องสังเวยภายในบ้านเรือน  ไม่จำเป็นต้องปักธูปก็ได้ครับ
   ส่วนการลาเครื่องสังเวย  กะระยะเวลาธูปใกล้จะหมดดอกแล้วจึงลาเครื่องสังเวย  อย่ารอให้ธูปหมดนะครับเพราะเชื่อว่าจะได้เหลือกินเหลือใช้ (อันนี้เป็นหลักความเชื่อทางโหราศาสตร์)

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ที่มาจากความรู้ด้านบนนะครับ
credit by ข้อมูลทางบรรณานุกรมของหอสุดแห่งชาติ
             อ.กิตติ วัฒนะมหาตม์
คู่มือบูชาเทพ:กรุงเทพ:สร้างสรรค์บุ๊คส์ จำกัด
       117 หน้
1.เทพปกรณัม. I ชื่อเรื่อง.
292.13
ISBN 974-341-283-2
   โอม กัน คะณะ ปัตตะเย นะโม นะมะฮา
  by อ.กันต์ปางคเณศ ศรีอริยเมตตา
[โอม กัน คะณะ ปัตตะเย นะโม นะมะฮา]
   by.อ.กันต์ปางคเณศ ศรีอริยเมตตา      

ทำไมโพสไปแล้วไม่ติดหว่า  หรือขัดแย้งกับข้อไหนป่าว  ชี้แจงหน่อยครับมาสเตอร์
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

พอดีเมื่อเช้าระบบรวนน่ะครับ  ทำให้กระทู้ที่โพสไว้เมื่อวานช่วงเย็นถึงดึกหายหมดเลยครับ  ของผมโพสไว้หลายกระทู้ก็หายเหมือนกันครับผม ( ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องผิดกฏหรอกครับ เพราะผมอ่านเนื้อความที่คุณAmrit_Phakti โพสก็ไม่ได้มีข้อความใดที่ผิดกฏ เป็นปัญหาทางเทคนิคมากกว่าครับ )

ซึ่งทางเว็บมาสเตอร์ประกาศแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นไว้ในกระทู้นี้ครับผม  [t=562]
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: Amrit_Phakti on August 04, 2009, 23:57:11
ทำไมโพสไปแล้วไม่ติดหว่า  หรือขัดแย้งกับข้อไหนป่าว  ชี้แจงหน่อยครับมาสเตอร์

ต้องขออภัย คุณ [u=246]   และสมาชิกทุกท่านด้วยครับ มันเป็นเหตุสุดวิสัยที่ทางเราไม่สามารถแก้ได้ ซึ่งเหตุเกิดจากระบบหลักที่เราไปเช้า hosting อยู่เกิดปัญหา ซึ่งไม่ใช่ปัญหาในระบบฐานของมูลที่เราสามารถดูแลกันเองได้
    ต้องกล่าวคำวา ขออภัยจริงๆ ครับท่านที่ขอความของท่านสมาชิกบางท่านได้หายไปครับ....
    ตามที่คุณ [u=10] กล่าวไว้และครับ และทางทีมงานก็ได้แจ้งไปหาไว้ในบอร์ดนี้แล้วเช่นกันครับ ตามลิ้งด้านล่างครับ
    [t=562.0]

ขอบคุณพี่สวสติ ที่ช่วยติดตามระบบค๊าบ เพราะช่วงกลางคืนผมไม่ได้ดูแลเหมือนกัน เลยไม่ทราบว่ามีกระทู้หายเกิดขึ้น

ต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้ครับ

ออครับผม  ก็สงสัยอยู๋  เลยสอบถาม  ไม่ได้ไม่พอใจอะไรนะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]