Loader

อยากรู้บทสวดพระแม่นาคลักษมี

Started by มนตรา, August 03, 2009, 01:45:48

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากรู้บทสวดมนต์พระแม่นาคลักษมี

ใครพอรู้บ้างค่ะช่วยบอกทีนะคะ

สวัสดีคับ

ผมก็เคยได้ยินนะคับชื่อนี้

แต่ได้ยินมาว่าท่านชื่อ

พระแม่นาคาลักษมีอะคับ

มนตราผมก็สวดบูชานาคาธรรมดา

อะคับแล้วส่งจิตไปถึงท่านอะคับ

มนตร์บูชาพญานาคา

นาคเทวะ ปรี ตา ภวันติหะ คานติมาปโนติ เวน วิภี/
สัมศานติ โลก มา สาทยะ โมทเต ศาศติช สมาช//

มนตร์นี้เป็นภาษาที่พราหมณ์อินเดียใช้ในการบูชาครับ
และวันที่จะบูชาจะตรงกับวันขึ้น 5 ค่ำเดือนศราวัน(เดือนกรกฏาคม-สิงหาคม)ของทุกปีครับ ซึ่งจะเรียกว่า"วัน นาค ปัญจมี "

คาถาบูชา ตั้ง นะโมฯ 3 จบ นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ถ้ามีอีกผมจะเอามาให้ใหม่คับ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

ขอบคุณมากๆๆนะคะที่คุณ magic  ช่วยกรุณาบอกมาฉันหาหนังสือก็ไม่มีฉันหามาตราพระแม่นาคาลักษมีมา 2 ปีแล้วนะ   ฉันขอขอบคุณมากนะคะคุณอยู่จังหว้ดไหนของโลกค่ะ   ฉันพูดเล่นนะ   ถ้าคุณอยู่กรุงเทพคุณพอรู้ไหมว่าที่ไหนมีการให้เข้าไปบูชาพระแม่นาคาลักษมีบางฉันยังไม่รู้เลยแต่อยากไป   ถ้าคุณรู้ช่วยกรุณาบอกหน่อยคะ  สุดท้ายนี้ขอให้คุณจงมีแต่ความสุขนะคะคิดอะไรก็ขอให้สมปรารถนา และขอให้องค์เทพคุ้มครองนะคะ

ผมก็ตามหาอยู่เหมือนกันคับแต่ไม่มี แต่ที่ผมรู้คร่าวๆๆนะคับ แต่ไม่รู้จะถูกหรือป่าว ท่านเป็นงูเทพเจ้า จะบูชากันในอินเดียใต้นะคับ เป็นงูที่ได้รับพลังจาก

องค์มหาเทพ ศิวะ โภเรนาศ อะคับ แต่ที่ผมเคยเห็นองค์ท่านในรูป แล้วก็มีหนังอินเดียเรื่องนี้ด้วยนะคับ ผมเคยดู ชื่อเรื่องว่า นาคาลักษมี เหมือนกันคับ

แต่ผมยังไม่เคยเห็นองค์บูชาในประเทศไทยนะคับ ถ้าเป็นผมผมจะสร้างขึ้นมาใหม่ตามจินตนาการของผมว่าพระแม่นาคาลักษมีต้องเป็นแบบไหน

มากกว่าที่จะตามหา อนึ่งคับ ขึ้นชื่อว่าพระแม่ก็คือพระแม่ นั่นเป็นเพียงมายาของท่านนะคับ ถ้าคุณยึดคำว่าศักติเป็นหลักคุณจะบูชาพระแม่องค์ไหนก็

เหมือนกับคุณบูชาพระแม่ทุกพระองค์อะคับ ผมว่านะคับ แต่ถ้ามีเรื่องราวผมจะนำมาบอกคุณและกันนะคับ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

สวัสดีคะ สบายดีหรือเปล่าคะ คุณmagic ฉันสบายดีคะ ฉันขอบคุณคุณมากๆๆนะคะที่ช่วยตอบละให้คำชี้แนะ

นะคะฉันก็รัก และ ศัทธาพระแม่ทุกพระองค์บูชาพระแม่ฉันขอถามคนที่บูชาพระแบบฉันนะคะ ตัวฉันบูชาพระแม่

ลักษมี และพระแม่อุมาและพระแม่องค์อื่นๆๆอีกตัวฉันใจเย็น ใครว่าอะไรก็ไม่โกรธ อารมณ์ดี พอฉันมาบูชา

พระแม่กาลีตัวฉันกลับเป็นอีกอารมณ์ โมโหง่ายๆๆอารมณ์ร้อน ๆๆ แรงๆๆ  ถ้าใครเข้ามาอ่าน และบูชา

อย่างฉันช่วยกรุณาตอบด้วยนะคะ ถ้าใครเข้ามาอ่านอย่าโกรธฉันนะคะฉันไม่ได้ว่าพระแม่นะคะ แต่อยาก

จะรู้ว่าคนอื่นที่บูชาแบบฉันจะเป็นอย่างฉันหรือเปล่าคะ  ฉันขอขอบทุกท่านที่เข้ามาอ่านมากๆๆนะคะ

ถ้าใครมีเรื่องที่หน้าสนใจก็เล่าสู่กันฟัง ก็ได้นะคะ ขอขอบคุณมากๆๆคะ 

สวัสดีทุกท่านคะ ฉันอยากรู้การบูชาบางอย่างคะ ฉันนำใบมะม่วงมาควรจะมาถวายองค์อะไร ที่ท่านโปรดมากที่สุดคะ

ฉันนำใบกระเพรามาควรจะมาถวายองค์อะไร ที่ท่านโปรดมากที่สุดคะ ถ้าท่านใดพอรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ตอนนี้ฉันถวายรวมคะ ฉันอยากจะบูชาให้ถูกพระองค์จริง ๆๆ  ฉันขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามานะคะ

magic สวัสดีคับ ผมบูชาศักติคับ เหมือนกับคน และก็บูชาพระแม่กาลิกา เหมือนกันคับ จะบอกว่า อารมณ์ต่างที่เกิดขึ้นนั้นเป็นจิงคับ เพราะผมก็เป็น ถ้าเกิดว่าไม่พอใจก็จะโวยวายเลยทันที ควบคุมตัวเองไม่ได้ เหมือนกัน และลักษณะของพระแม่ก็เป็นเช่นนั้นคับ เพราะพระแม่กาลีที่เรารู้จักกันดี คือตัวแทน ของความโกรธ และโมโห และการทำลายล้าง ที่เห็นได้เด่นชัดคับ ท่านจะแสดงอารมณ์ออกมาจนเห็นได้ชัด และท่านจะมาด้วยอิทธิฤทธิ์ซะส่วนมากคับ และการควบคุมทางนี้ผมขอแนะนำว่า ควรนั่ง สามธิเยอะมากๆๆๆๆ คับ และกำหนดจิตอยู่กับตัวเอง ว่าเราเป็นใครและกำลังทำอะไรอยู่ และต้องใช้สติไตร่ตรองด้วยเหตุผลนะคับ ว่าอารมณ์ที่เกิดขึ้นเกิดจากสาเหตุอะไร

ตอบเรื่องใบมะม่วงนะคับ ส่วนมากผมจะเห็นจัดอยู่ในบายศรีแขกนะคับ แต่ใบมะม่วงก็เป็นใบไม้ใน 21 ชนิดที่ใช้บูชาศรีคเนศ นะคับ

แต่ยังงัยนะคับ ผมจะหามาให้นะคับว่าเทพองค์ใดที่มีของถวายเป็นใบมะม่วงบ้างคับ

สวัสดีคะทุกท่าน และคุณ magic ด้วยนะคะ สบายดีหรือเปล่าคะ ฉันขอขอบคุณ

คุณ magic มากๆๆนะคะ แม่กาลีร้ายก็ต่อเมื่อมีคนมาร้ายก่อน และคิดไม่ดี

ด้วยนะคะ ฉันกลับคุณก็ต้องดีใจที่มีท่าน  เหมือนเมื่อก่อนเรายอมคนอื่น ๆๆ

มามากแล้วแต่ตอนนี้มีพระแม่กาลีก็ไม่ต้องกลัวคนอื่นแล้ว ฉันพูดเล่นนะคะ ไม่ใช่

อย่างนี้คะฉันแค่คิดดีทำดี คุณmagic ฉันมีอะไรจะบอกคุณคะพระแม่สอนฉันว่าสิ่งไหน

ที่เป็นของเราก็จะได้  ถ้าสิ่งไหนไม่ใช่ของเรามันก็ไม่ใช่ นะคะ  ถ้าคุณไม่รังเกลียด

ฉันขอคำชี้แนะด้วยนะคะ  ถ้าบางคำฉันพูดอะไรผิดก็ขอโทษด้วยนะคะ

ฉันขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขนะคะมากๆๆด้วย 

ทุกอย่างเราสามารถซื้อได้ แต่ความดีหาซื้อไม่ได้นะคะ

สวัสดีครับ  เห็นสองสามกระทู้คุยกันเรื่องแม่กาลี  และเอามาผูกกันเรื่องอามณ์ส่วนตัว   
  ทัศนคติส่วนตัวของผม  ผมกลับมอง่าว  ท่านเป็นพลังแห่งการทำลายล้างจริง  แต่ทำลายล้างความไม่ดี   พลังแห่งกาลี  ลึกลงไปเป็นพลังที่นิ่ง  ดิ่ง สงัด จนน่ากลัว  ในความนิ่ง   เหมือนมองลงไปในหลุมที่ลึกจนหาที่สุดประมาณมิได้   เราไม่ควรเอาอุปนิสัยของเราไปอ้างถึงท่านมากนัก 
  จริงอยู่ที่มหากาลี เป้นพลังที่รุนแรง ดุดัน  แต่มองอีกที  ท่านนำสิ่งเหล่านั้น  มากำราบอสูรร้าย  อสุรร้ายแทนอะไร  ความอหังการ์  ถือดี หยิ่งทะนง
  และโทสะ โมหะ โลภะที่รุนแรง ของอสูรนั้น  ท่านจึงต้องแสดงมายา  แต่ความโกรธ มิได้อยู่ในท่านเลย เมื่อถึงกาลหนึ่ง  พลังเหล่านั้น ก็จะกลับสู่สมดุล คือความนิ่งอีกครา   ผู้บูชาพระกาลี จะเป็นผุ้ที่สง่างาม  และเกรงขามยามปรากฏตัวตามที่ต่างๆ  แต่ไม่ใช่ จะอารมณ์ร้ายแบบนั้นนะครับ  ไม่งั้น  ก็ไม่ต่างอะไรกับอสูรที่พระแม่ท่านประหารเสีย
    จงพิจารณาถึงคำสอนต่างๆที่แฝงเร้นอยู่ในรูปเคารพต่างๆ เพื่อจะได้สาวกที่ดีแห่งพระองค์  และไม่มีใครมาว่าได้ว่า  เป็นถึงลูกพระแม่  แต่ทำตัวไม่เหมาะสม
   ฝากกันไว้ด้วยนะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

สวัสดีคะ ทุกท่านที่เข้ามานะคะ สบายดีหรือเปล่าคะ ขอขอบคุณ

ท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ ด้วยนะคะ ที่คุณตอบมาก็ถูกนะคะ แต่ฉัน

ขอถามหน่อยนะคะ ว่าคุณอ่านและศึกษามาหรือ คุณบูชาองค์พระแม่

กาลี  ฉันก็ขอถามนะคะ ถ้าคุณมีเวลาก็กรุณาตอบด้วยนะคะ ขอบคุณ

นะคะ   

เรียนเพื่อนสมาชิกครับ ((คุณ Magic กับ คุณมนตรา))

ระวังผิดกฎเว็บด้วยนะครับ ผมส่งคำเตือนไปทาง PM แล้วนะครับ

Quote from: มนตรา on August 22, 2009, 14:36:24
สวัสดีคะ ทุกท่านที่เข้ามานะคะ สบายดีหรือเปล่าคะ ขอขอบคุณ

ท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ ด้วยนะคะ ที่คุณตอบมาก็ถูกนะคะ แต่ฉัน

ขอถามหน่อยนะคะ ว่าคุณอ่านและศึกษามาหรือ คุณบูชาองค์พระแม่

กาลี  ฉันก็ขอถามนะคะ ถ้าคุณมีเวลาก็กรุณาตอบด้วยนะคะ ขอบคุณ

นะคะ   

งงงง
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

สวัสดีคะ ทุกท่านที่เข้ามานะคะ บางอย่างที่ฉันพูดไป

หรือผิดกฎทางเว็บฉันก็ขอโทษด้วยนะคะ เพราะฉันไม่รู้

จริงๆๆนะคะคุณ magic ก็คงไม่รู้เช่นเดียวกันนะคะ

ฉันถามกระทู้  คุณ magic ก็เลยตอบมาคะ ฉันขอโทษ

ทางทีมงานด้วยนะคะ และทุกท่านด้วยคะ

ถ้าฉันเข้ามาในเว็บนี้ฉันก็จะรักษากฎทางเว็บนะคะ

ฉันขอขอบคุณ ล่วงหน้า นะคะ และคงไม่โกรธ ฉันนะคะ

ณ ที่แห่งนี้ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพเท่ากันหมดครับ

แต่ต้องอยู่ในกติกาที่ตั้งไว้ครับ

สบายใจได้ครับ

ผู้รู้ตนผิด และสำนึกได้ ควรได้รับการอภัย
   สบายใจได้ครับ 

สวัสดีคับ ทุกท่านผมได้รับ การแจ้งเตือนเรื่องการกระทำที่ผิดกฎแล้วนะคับ

ถ้าการตอบของผมเหมือนกับการพูดในเรื่องของร่างทรงก็ต้องขอโทษไว้นะที่นี้ด้วยนะคับ

เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันคับเห็นคุณมนตราถามมา ผมก็ตอบไป คับตามความรู้สึก เหมือนเพื่อนคุยกัน

แต่ไม่รู้ว่ามันไปเกี่ยวพันกับเรื่อง การเข้าทรง ต้องขอโทษด้วยทางเว็ปด้วยนะคับ

ไม่เป็นไรครับ ผมแค่แจ้งเตือนตามกฎ กติกา

เพื่อให้เว็บของพวกเราเดินไปในทิศทางเดียวกันครับ

สวัสดีคะทุกท่าน และสวัสดีคะคุณกาลิทัส ด้วยนะคะ ฉันขอขอบคุณ ทางทีมงาน

และคุณกาลิทัสด้วยนะคะ และขอโทษคุณ MAGIC ด้วยนะคะ ที่ทำให้คุณเดือด

ร้อนคะ ตอนนี้ฝันตกทุกวัน ดูแลตัวเองด้วยนะคะ ระวัง ไม่สบายนะคะ

ฉันขอถามผู้รู้นะคะ ว่าก่อนวันแห่พระแม่วัดแขก  จะมีการบูชา ๙วัน ๙ คืน

ฉันขอถามหน่อยนะคะว่า ตอนเย็นวันไหนมีการบูชา พระแม่ลักษมี และ

พระแม่อุมา บ้างคะ ถ้าใครรู้ช้วยตอบด้วยนะคะ พอดีใบที่วัดแขกฉันทำหาย

ก็เลยจำไม่ได้คะ

สวัสดีค่ะ......คุณมนตรา
                  เรามีอะไรที่คล้ายๆๆกันมากค่ะ

งงกับคำถาม

นวราตรีที่จัดก็เป็นวันไหว้บูชาพระแม่อุมา (ทุรคา) ทุกวันอยู่แล้วครับ ดังนั้นไปได้ทุกวันครับ

ส่วนวันไหนไหว้บูชาพระแม่ลักษมี รอเป็นวันดิวาลิเลยครับ(ปีใหม่ของชาวฮินดูครับ) เป็นวันไหว้พระแม่ลักษมี
รู้สึกปีนี้ตรงกับวันที่ 17 ตุลาคม 2523

นี่ครับหมายกำหนดการที่หายไปของคุณมนตรา 555+

คัดลอกรูปหมายกำหนดการมาจาก www.srichinda.com

ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ

สวัสดีคะทุกท่าน และสวัสดีคะคุณกาลิทัส ด้วยนะคะ

ฉันขอขอบคุณ คุณกาลิทัสด้วยนะคะที่บอก

สวัสดีคะคุณ pannapat คุณก็บูชาเหมือน

ฉันหรือคะ ดีใจจังเลยที่ได้รู้จักคะ คุณสวดแบบ

ไหนคะฉันขอถามหน่อยนะคะ ฉันอยากรู้ว่าสวด

แบบเดียวกันหรือเปล่านะ ถ้าคุณพิมพ์บทสวดมา
หากท่านใดบูชาอย่างเรา และไม่รู้บทสวดจะได้นำไปสวดด้วย
นะคะ และขอขอบคุณทุกท่านนะคะ ที่เขามาคะ
อีกไม่นานแล้วจะมีงานแห่พระแม่ดีใจจังเลยคะ

Quote from: Amrit_Phakti on August 17, 2009, 00:11:02
สวัสดีครับ  เห็นสองสามกระทู้คุยกันเรื่องแม่กาลี  และเอามาผูกกันเรื่องอามณ์ส่วนตัว   
  ทัศนคติส่วนตัวของผม  ผมกลับมอง่าว  ท่านเป็นพลังแห่งการทำลายล้างจริง  แต่ทำลายล้างความไม่ดี   พลังแห่งกาลี  ลึกลงไปเป็นพลังที่นิ่ง  ดิ่ง สงัด จนน่ากลัว  ในความนิ่ง   เหมือนมองลงไปในหลุมที่ลึกจนหาที่สุดประมาณมิได้   เราไม่ควรเอาอุปนิสัยของเราไปอ้างถึงท่านมากนัก 
  จริงอยู่ที่มหากาลี เป้นพลังที่รุนแรง ดุดัน  แต่มองอีกที  ท่านนำสิ่งเหล่านั้น  มากำราบอสูรร้าย  อสุรร้ายแทนอะไร  ความอหังการ์  ถือดี หยิ่งทะนง
  และโทสะ โมหะ โลภะที่รุนแรง ของอสูรนั้น  ท่านจึงต้องแสดงมายา  แต่ความโกรธ มิได้อยู่ในท่านเลย เมื่อถึงกาลหนึ่ง  พลังเหล่านั้น ก็จะกลับสู่สมดุล คือความนิ่งอีกครา   ผู้บูชาพระกาลี จะเป็นผุ้ที่สง่างาม  และเกรงขามยามปรากฏตัวตามที่ต่างๆ  แต่ไม่ใช่ จะอารมณ์ร้ายแบบนั้นนะครับ  ไม่งั้น  ก็ไม่ต่างอะไรกับอสูรที่พระแม่ท่านประหารเสีย
    จงพิจารณาถึงคำสอนต่างๆที่แฝงเร้นอยู่ในรูปเคารพต่างๆ เพื่อจะได้สาวกที่ดีแห่งพระองค์  และไม่มีใครมาว่าได้ว่า  เป็นถึงลูกพระแม่  แต่ทำตัวไม่เหมาะสม
   ฝากกันไว้ด้วยนะครับ

ขอสนับสนุนความคิดนี้ค่ะ

อีกอย่างนะคะพี่กาลิทัส  วันบูชาพระแม่ลักษมี 17 ตุลาคม 2552  ค่า..... พี่บอกไป 2523  นี่กิมยังไม่เกิดเลยนะคะ  ฮ่าฮ่า
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

สวัสดีคะทุกท่าน และสวัสดีคะทางทีมงานด้วยนะคะ

ฉันก็ขอโทษทุกท่านด้วยนะคะ และตอนนี้ฉันก็เข้าใจ

มากขึ้น และก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ

นะคะ