Loader

อินเดีย - สามารถหาซื้อเทวรูปได้ที่ไหนคะ + แชร์ประสบการณ์ขอพรพระแม่ลักษมีเล็กน้อย

Started by Numwan, June 07, 2014, 17:41:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตามหัวข้อเลยค่ะ เราศรัทธาในองค์พระพิเนศวร พระแม่ลักษมี มาหลายปีแล้ว สำหรับพระแม่ลักษมี เราเสาะหาอยากบูชาเทวรูปท่านมานานแล้ว (ที่บ้านมีแต่องค์พระพิเนศวร) แต่ไม่มีโอกาสได้บูชาหรือได้เจอเทวรูปที่ตรงกับใจที่เราอยากได้ซักที บางองค์ที่รู้สึกว่างดงามมาก ก็แพงหลักหมื่น คนที่เพิ่งเริ่มทำงานแบบเราไม่สามารถซื้อได้จริงๆ
   จนไม่นานมานี้เราไปโบสถเทพมณเทียร (ที่จริงไปทุกอาทิตย์) เลยลองอธิษฐานกับท่านว่า ขอให้ลูกได้มีโอกาสได้บูชาเทวรูปของท่านได้ในกำลังทรัพย์ที่เราจะทำได้ เพื่อให้ได้เป็นที่ตั้งระลึกถึงพระแม่ที่บ้าน  ผ่านไปไม่นาน อยู่ดีๆได้รับข่าวดีว่า จะได้ไปทำงานทีอินเดีย อาทิตยนึง.... ขอบอกก่อนว่าเรารับราชการทำงานเกี่ยวกับต่างประเทศ แต่มีหน้าที่รับผิดชอบประเทศฝั่งยุโรป ไม่คิดไม่ฝันมาก่อนเลยว่าจะได้มีโอกาสไปอินเดีย ไม่รู้บังเอิญหรือไม่ แต่เราเชื่อว่าพระแม่ประทานโอกาสให้เราจริงๆค่ะ ^^ ใครที่มีศรัทธาต่อองค์พระแม่ หรือเทพองค์ไหน ก็ขอให้ลองอธิษฐานด้วยความตั้งใจจริงดูนะคะ

สุดท้ายนี้ ขอถามคำถามนิดนึงค่ะ ว่ามีใครพอทราบมั้ย ว่าเราจะหาซื้อเทวรูปบูชาที่ไหนได้ในอินเดีย เราไปนิวเดลีค่ะ เคยคุยกับพี่ที่เคยไปอินเดีย เค้าก็นึกไม่ออกว่ามีแหล่งสถานที่บูชาที่ไหน เห็นว่าแต่ละเมือง แต่ละท้องถื่น ก็จะบูชาแตกต่างกัน แล้วเราจะสามารถหาพระแม่ลักษมีได้ที่ไหนคะ ตามเทวสถานจะมีมั้ยคะ ด้วยคณะที่เราจะไปทำงานครั้งนี้ เราเป็นเด็กสุด จะให้ผู้ใหญ่หลายคนคอยตระเวนหาเทวรูปกับเราคงไม่ได้  Y Y แต่ถ้าพอระบุแหล่งได้ จะได้บอกเจ้าหน้าที่ที่เป็นชาวอินเดียพาไปซื้อให้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับการอ่าน และ ถ้ามีข้อมูลที่เกี่ยวข้อง จะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

Quote from: Numwan on June 07, 2014, 17:41:31
   ตามหัวข้อเลยค่ะ เราศรัทธาในองค์พระพิเนศวร พระแม่ลักษมี มาหลายปีแล้ว สำหรับพระแม่ลักษมี เราเสาะหาอยากบูชาเทวรูปท่านมานานแล้ว (ที่บ้านมีแต่องค์พระพิเนศวร) แต่ไม่มีโอกาสได้บูชาหรือได้เจอเทวรูปที่ตรงกับใจที่เราอยากได้ซักที บางองค์ที่รู้สึกว่างดงามมาก ก็แพงหลักหมื่น คนที่เพิ่งเริ่มทำงานแบบเราไม่สามารถซื้อได้จริงๆ
   จนไม่นานมานี้เราไปโบสถเทพมณเทียร (ที่จริงไปทุกอาทิตย์) เลยลองอธิษฐานกับท่านว่า ขอให้ลูกได้มีโอกาสได้บูชาเทวรูปของท่านได้ในกำลังทรัพย์ที่เราจะทำได้ เพื่อให้ได้เป็นที่ตั้งระลึกถึงพระแม่ที่บ้าน  ผ่านไปไม่นาน อยู่ดีๆได้รับข่าวดีว่า จะได้ไปทำงานทีอินเดีย อาทิตยนึง.... ขอบอกก่อนว่าเรารับราชการทำงานเกี่ยวกับต่างประเทศ แต่มีหน้าที่รับผิดชอบประเทศฝั่งยุโรป ไม่คิดไม่ฝันมาก่อนเลยว่าจะได้มีโอกาสไปอินเดีย ไม่รู้บังเอิญหรือไม่ แต่เราเชื่อว่าพระแม่ประทานโอกาสให้เราจริงๆค่ะ ^^ ใครที่มีศรัทธาต่อองค์พระแม่ หรือเทพองค์ไหน ก็ขอให้ลองอธิษฐานด้วยความตั้งใจจริงดูนะคะ

สุดท้ายนี้ ขอถามคำถามนิดนึงค่ะ ว่ามีใครพอทราบมั้ย ว่าเราจะหาซื้อเทวรูปบูชาที่ไหนได้ในอินเดีย เราไปนิวเดลีค่ะ เคยคุยกับพี่ที่เคยไปอินเดีย เค้าก็นึกไม่ออกว่ามีแหล่งสถานที่บูชาที่ไหน เห็นว่าแต่ละเมือง แต่ละท้องถื่น ก็จะบูชาแตกต่างกัน แล้วเราจะสามารถหาพระแม่ลักษมีได้ที่ไหนคะ ตามเทวสถานจะมีมั้ยคะ ด้วยคณะที่เราจะไปทำงานครั้งนี้ เราเป็นเด็กสุด จะให้ผู้ใหญ่หลายคนคอยตระเวนหาเทวรูปกับเราคงไม่ได้  Y Y แต่ถ้าพอระบุแหล่งได้ จะได้บอกเจ้าหน้าที่ที่เป็นชาวอินเดียพาไปซื้อให้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับการอ่าน และ ถ้ามีข้อมูลที่เกี่ยวข้อง จะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

ไม่ได้อย่างนั้น อย่างนี้นะครับ ด้วยความที่ยังไม่เคยไปเหมือนกัน

แต่ ผม ได้ ทำตัวหนา ในข้อความของคุณให้แล้ว

ทำไม คุณไม่ลอง ถามเจ้าหน้าที่ ที่เป็นชาวอินเดียดู ผมว่า เค้า ยินดีที่จะพาไปเลยล่ะ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ตามที่คุณ โอม กาลี โอม แนะนำเลยครับ ผมเชื่อว่าในอินเดียมีร้านให้เช่าบูชาพระแม่แน่นอนครับ แต่ราคาจะขึ้นอยู่กับงานว่าละเอียด งดงามแค่ไหน ถ้ารายละเอียดงดงามมากๆราคาก็จะสูงนิดนึงครับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ขอบพระคุณทั้งสองท่านที่แนะนำมากค่ะ

กลับมาแล้วค่ะ และได้มีโอกาสบูชาเทวรูปพระแม่กลับมาด้วย ถึงแม้จะไม่มีโอกาสได้บูชาจากเทวสถาน - ได้มาจากร้านงานศิลปะของอินเดียก็ตาม แต่ได้เทวรูปที่เห็นแล้วรู้สึกรักเลยค่ะ 
   จริงๆก็แปลกนะคะ ตัวเราดั้นด้นตามหาทุกที่ตั้งแต่วันแรกในอินเดีย เจอนะคะ มีหลายปาง หลายวัสดุให้เลือก แต่ยังรู้สึกไม่ใช่ (มีคนบอกว่าการเลือกเทวรูป ไม่ใช่เจอองค์ไหนก็หยิบบูชาเลย แต่ต้องเป็นองค์ที่ความรู้สึกเราจะบอกว่าใช่  -- ไม่รู้จริงไหม แต่เราเชื่อค่ะ  ^^) จนคืนสุดท้ายก่อนบินกลับ ก่อนนอนเลยอธิษฐานกับท่านว่า ลูกมีความตั้งใจ อยากได้เทวรูปกลับไปบูชาจริงๆ ขอให้ได้มีโอกาสเจอเทวรูป และ ลูกประคำ 108 สำหรับเวลาสวดบูชา1 มาลัย

ก่อนขึ้นเครื่องไม่กี่ชม หัวหน้ามีธุระด่วนต้องไปร้านๆนึง ปรากฏว่าติดกับร้านเทวรูปและลูกประคำเลยค่ะ กวาดสายตาบนชั้นหิ้ง แล้วเจอองค์ที่สวยมากๆสำหรับเราเลย  ดีใจจริงๆ แต่คิดว่าน่าจะยังไม่ได้เทวาภิเษก  คงจะต้องขอให้พราหมณ์ในไทยช่วยทำให้ค่ะ กำลังหาๆสถานที่อยู่